Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาง่ายๆ แต่ทำให้ยากของผมเอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาง่ายๆ แต่ทำให้ยากของผมเอง

คือเรื่องของเรื่อง กำลังจะซื้อHDใหม่ เป็น1Tb แล้วอยากจะแบ่งพาทิชั่น ซึ่งเหมือนง่ายๆใช้ไหมคับ แต่มานไม่ลงตัวงะ ผมกะ เพลง100Gb หนัง(รวมชมพู)500Gb โปรแกรม100Gb ที่เหลือทำอะไรละ = ="
    รบกวนเพื่อนๆ มาแบ่งให้ชมหน่อยคับ เพราะผมว่าท่าแบ่งเยอะไปมานจะรกเลยนึกมะออก แหะๆ

500 GB หนัง
    100 GB โปรแกรม
    400 GB เกมส์

Comment

1 TB ผมว่าใช้ได้จริงๆ น่าจะประมาณ = 1000 x 0.93 = 930 GB นะครับ[หายไป 7 %]
      500 GB หนัง
      30 GB โปรแกรม
      400 GB เกมส์

Comment

แบ่งหลาย ๆ ไดรว์ดีกว่างับ ไดรว์ใหญ่ ๆ ดูแลรักษายาก สแกนดิสก์นาน ดีแฟรกก็นาน ผมหลวมตัวไปใช้ 500 GB ไดรว์เดียว ข้อมูลเต็ม ดีแฟรก 2 วันยังไม่เสร็จเลย

Comment

drive ที่ลง os เอาน้อยครับ เวลาจะ format ลง windows ใหม่จะได้ไม่เสียเวลามาก
          ไม่งั้นเวลาลง windows ใหม่กว่าจะ format เสร็จ ประมาณชาติครึ่ง -*-

Comment

แบ่งยังไงใช้อะไรแบ่งผมทำไม่เป็นครับสอนที

Comment

ถ้าลงวินโดวส์ใหม่ ก็แบ่งตอนติดตั้งวินโดวส์ได้เลยครับ หรือ ใช้โปรแกรมPartition Magic แบ่งก็ได้ครับ

เป็นผมจะแบ่งตามนี้ครับ ~80GB แรก ลงวินโดวส์และโปรแกรมเล็กๆ อีก~100 ลงโปรแกรมทั่วไป ~200 ลงเกมส์ โปรแกรมหนักๆ อีก~500ก็หนัง อีก~120ก็เพลง พอดีเลย

Comment

นครปฐมร้อนมากครับ...

Comment

Originally posted by hs2xzx View Post
                  แบ่งยังไงใช้อะไรแบ่งผมทำไม่เป็นครับสอนที
                  แบ่งตอนลงวินโดว์ใหม่อ่ะครัีบ ตอนที่มันขึ้นไดรฟ์ให้เลือกมันจะมีปุ่มให้กด ลบพาทิชั่นอยู่น่ะ แล้วก็สร้างใหม่อะไรเทือกนี้

Comment

Working...
                  X