Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำวินโดว์ xp ที่เสถียรๆ สักตัวจิครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

WinXP Truefaster V.3 ก็ดีนะใช้อยู่ เร็วดี เล่นเกมส์ได้ Interface ทันสมัย
    ใช้อยู่จ้า

Comment

ขอบคุณมากครับยอดจริง ๆ

Comment

Originally posted by sZack View Post
        ไม่เข้าใจครับ
        ถ้า format ใหม่หมด แล้วมันจะเห็น HDD Sata ไม๊ครับ ถ้าไม่เห็นก็ลง windows ไม่ได้สิครับ
        หรือไม่เกี่ยว ? หรือ M/B เห็นเป็นใช้ได้? งง
        ก่อนอื่น ขอให้เข้าใจก่อนนะครับว่า windows xp ถือกำเนิดเกิดก่อน sata hdd ฉนั้นเป็นไปไม่ได้ที่ windows xp จะมี driver ตัวนี้
        ทีนี้มาถึงคำถามของท่าน ถ้าท่านสังเกตให้ดีตอนติดตั้งช่วงแรกเลย windows จะ load ตัว driver ที่จำเป็น เช่น cdrom,ide hdd[นี่คือเหตผลที่ไม่มีเสียงบ่นจากผู้ใช้ ide hdd ว่าทำไมติดตั้งไม่ได้] แต่ไม่เกี่ยวกับตอนที่ windows มัน format หรอกครับ....ยังไงก็ติดตั้งได้

Comment

Originally posted by ploynut View Post
          ไม่รองรับsata มันจะลงได้ป่าว ถ้าลงได้เเล้วมันจะเป็นยังไง อะ
          จริงๆ แล้ว hdd มันก็เป็นอุปกรณ์ตัวหนึ่งซึ่งต้องมี driver แต่ทีนี sata driver มันไม่มีอยู่ในแผ่นเท่านั้น[ ผมหมายถึงแผ่น original]และที่สำคัยมันเป็นด่านแรกที่ windows จำเป็นต้องใช้เก็บข้อมูลการติดตั้ง
          ฉนั้น ถ้า windows มันไม่รู้จัก sata hdd ยังไงๆก็ติดตั้ง windows ไม่ได้

ทีนี้มาคำถามของท่าน ถ้าท่านใช้แผ่น original[เดิมๆ ไม่มีการตัดต่อทางพันธุกรรม] มันมีหลายวิธี
          1.copy sata driver ลง ไปเก็บไว้ในแผ่น flopply disk[sata driver จะมีอยู่ในแผ่น cd ของ mainboard....หาดูดีๆ มีแน่นอน]
          2.ตอนเข้าหน้าติดตั้งหน้าแรก ให้กด f6 จากนั้นสักแป้บให้กด s => เลือก sata driver ที่ flopply disk.........ที่เหลือก็ทำตามขั้นตอนที่วินโดวส์ร้องขอ..

แต่ถ้าท่านไม่มี flopply disk ก็ต้องใช้โปรแกรมเสริมยัด sata driver เข้าไปในแผ่นติดตั้งเลย
          โปรแกรมที่ใช้ เช่น nLite
          Last edited by mengchanchai; 19 Aug 2008, 07:56:38.

Comment

ผมใช้อยู่ครับ Original นี่โหลดมาจากเว็บบิททั่วไปครับลง HDD Sata ได้สบาย
            สงสัยเขายัด sata Driver มาแล้วมั้งครับตอนนี้ใช้อยู่เสถียรมากครับ
            ตอนมันอัพเดทเป็น SP3 แล้วครับอัพเดทผ่านด้วยครับเข้าไปโหลด
            IE7 WMP11 ได้จาก Microsofe ได้เลยครับเยี่ยมมากครับ
            Last edited by Bormbay; 20 Aug 2008, 16:57:46.

Comment

ไม่รู้ ผมใช้ XP Professional x64 Edition อยู่ก็ OK ดีนะ
              แต่ Windows Server 2003 Enterprise น่าจะเป็นแบบดั้งเดิมแท้ๆ เพราะมันไม่เห็น HDD SATA

Comment

ไม่รู้ ผมใช้ XP Professional x64 Edition อยู่ก็ OK ดีนะ
                ขอที่โหลดหน่อยคับ ^ ^

Comment

www.sokoolz.com

Comment

Originally posted by Dark_Schneider View Post
                    ขอที่โหลดหน่อยคับ ^ ^
                    ใช้ XP Professional x64 Edition SP2 เสถียรดีค๊าบ หาโหลดตามบิตดูนะ

Comment

ชอบแบบซิ่ง ๆ แนะนำ XP SP3 performance Edition multi-lingual
                      ชอบที่สุดตั้งแต่ใช้ xp มา

Comment

มันมี ของ SKZ SP3 อะ ไวดีน่ะครับ

แบบว่าเขาตัดออกเกือบหมด แบบว่า ทำงาน เบาเครื่องมาก

ผมลงแล้ว ใช้ดีกว่าที่เคย เคยใช้ ทรูฟราส กะ ดาก 6.5 เจอตัวนี้ไป ไม่กลับไปใช้อีกเลย

แต่หน้าตามันฌชยๆนิดนึงน่ะ

Comment

bit เลยครับ

Comment

ผมใช้ original ครับเสถียรดีส่วน sata ผมใช้ USB Floppy disk ในการใส่ driver แทน

ปล.ไม่มาลอง vista ดูรึมองเห็นทั้ง sata+raid เลยนะไม่ต้องลง driver

Comment

ใช้ WinXP SP2 หรือ SP 3 ก็ได้ที่มันบอกว่าเป็นแผ่น OEM เขาเรียกกันว่า Master ครับเป็นของแท้ ของmicrosoft จะเสถียรสุดๆ
                              ถ้า Original เราก็ไม่รู้ว่ามัน Original ของแท้จริงรึปล่าวจะให้ชัว 100%ต้องเป็น OEM เท่านั้นครับถึงจะดีที่สุด

Comment

ใช้ xp ps2 ก็เสถียร ดีอ่ะ

Comment

Working...
                                X