Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำอย่างไรถึงจะติดตั้ง Windows 10 v.1903 โดยไม่ให้มี msr+reserve เกิดขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำอย่างไรถึงจะติดตั้ง Windows 10 v.1903 โดยไม่ให้มี msr+reserve เกิดขึ้น

ขอรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ คือ
    ขณะติดตั้ง windows 10 v.1903 มันจะสร้างไฟล์สำรองระบบ 2-3 ไฟล์
    ได้แก่ msr และ reserve หรือ system file อะไรทำนองเนี้ย
    จึงอยากทราบว่า ทำอย่างไรจึงไม่ให้ขณะติดตั้ง windows ไม่ให้สร้างไฟล์ดังกล่าว
    หรือมีวิธีใดที่จะลบไฟล์ดังกล่าวได้ โดยไม่เกิดปัญหาบู๊ตเข้าวินโดว์สไม่ได้ในภายหลัง
    ขอบคุณครับ

boot legacy create delete extend สูตรเดียวกับที่ใช้ลบ 100 mb

Comment

Comment

GPT+UEFI ก็เรื่องปกติ
        ถ้าอยากจะไม่ให้มี ต้องบูตเเบบ Legacy ซึ่งอาจจะเป็นไปไม่ได้สำหรับเครื่องใหม่ๆ

Comment

เคยคิดว่ามันรกหูรกตา พอลงเสร็จมันก็ hidden ไป ไม่สร้างปัญหาอะไร พื้นที่กินก็ไม่ใด้เยอะ เลยเฉยๆ -.-

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะนะเครับ
            ผมอยากลบไฟล์ msr+reserve เพราะว่า หากยังมี 2 ไฟล์นี้
            จะทำให้ไม่สามารถ ghost วินโดว์สมาลงทับได้ครับ (ghost ไฟล์นามสกุล .gho น่ะครับ)
            เช่น ใช้โปรแกรม oneghost เพื่อ ghost วินโดว์สที่เราโหลดบิทมาลงทับ...ไม่ได้ครับ ทำไม่สำเร็จครับ

หมายเหตุ
            เคยใช้ google ค้นหาวิธีลบไฟล์สำรองที่วินโดว์ส สร้างขึ้นขณะติดตั้งนั้น
            ก็มีสอนครับ แต่เป็น win10 รุ่นเก่าที่สร้างไฟล์สำรองขึ้นมาแค่ 1 ไฟล์
            แต่ปัจจุบัน win10 สร้างไฟล์สำรองขึ้นมา 2-3 ไฟล์
            ซึ่งวิธีลบแบบเก่าไม่สามารถลบไฟล์สำรองที่เพิ่มขึ้นนั้นได้
            หรือลบได้ แต่ขณะติดตั้งมันจะขึ้นเตือน error ซึ่งผมไม่เข้าใจ เพราะในเน็ตไม่ได้พูดถึง error ดังกล่าว

ืที่จริง ผมจะติดตั้งบนฮาร์ดแวร์รุ่นเก่านะครับ เช่น asus crosshair v formula z
            กับ ssd sata iii แต่ทำไม่สำเร็จ
            Last edited by sompolli; 30 Sep 2019, 10:31:57.

Comment

Working...
            X