Announcement

Collapse
No announcement yet.

pc กระตุกแบบว่าเป็นระยะๆ ทีละนิดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• pc กระตุกแบบว่าเป็นระยะๆ ทีละนิดครับ

เวลาใช้งาน chrome youtube ทั่วๆ ไปพวกนี้ ก็ใช้งานได้ปกติครับ แต่ว่ามันจะมีอาการแว๊บไปบางครั้ง ประมาณครึ่งวิได้ ที่เครื่องจะกระตุก เป็นบ่อยๆ ซ้ำๆ ทุกนาทีเลยครับ

ลองลงวินโดวใหม่แล้ว รีเซ็ททุกอย่างแล้วก็ยังเป็นอยู่ครับ ส่วนตัวผมสงสัยที่ psu แต่ก็ไม่แน่ใจ แต่ว่าไฟพอแน่นอนครับ หรือว่าเรื่อง v-sync ผมก็ไม่แน่ใจครับ (ปกติปิดไว้)

i5 9400f
    rtx 2060
    b365 pro4
    ssd samsung ตัวเก่าครับ
    psu stx750 80+ white

load ตอนเกิดอาการครับ พึ่ง restart เลย

edit:ตอนนี้คิดว่าเป็น ssd ครับเพราะว่าใช้ของเก่า
    แต่ก็ยังไม่มั่นใจว่าจะเกิดจากสาเหตุอื่นหรือไม่
    Last edited by nuttdam; 16 Apr 2019, 22:01:42.

เพื่อนผมไช้ 860 evo แล้วบ่นๆว่าเกมค้าง(ชะงัก)บ่อยๆ ทีนึงครึ่งวิบ้าง วินึงบ้าง

ผมแนะให้หา SSD ตัวอื่นมาลอง ปรากฏว่าถูกหวย SSD เสีย

อาการคล้ายๆกันเลย

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
      เพื่อนผมไช้ 860 evo แล้วบ่นๆว่าเกมค้าง(ชะงัก)บ่อยๆ ทีนึงครึ่งวิบ้าง วินึงบ้าง

ผมแนะให้หา SSD ตัวอื่นมาลอง ปรากฏว่าถูกหวย SSD เสีย

อาการคล้ายๆกันเลย
      ของผมเป็น 750EVO 250GB ครับ ซื้อมานานมากแล้ว

มีวิธีเช็คไหมครับ นอกจากเปลี่ยนตัวใหม่ ผมลองรัน error scan บน hd tune pro แล้วไม่เจอเสียอ่ะครับ

Comment

hdd tune มันของ HDD จะมาไช้กะ SSD ไม่ใด้นะขอรับ

ของเพื่อนผมก็แบบนั้นเหละ Samsung SSD Magician แสดง heath - Good ไม่มี error

แต่ไช้งานจริงมันกระตุก ... อย่าไปเชื่ออะไรโปรแกรม

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
          hdd tune มันของ HDD จะมาไช้กะ SSD ไม่ใด้นะขอรับ

ของเพื่อนผมก็แบบนั้นเหละ Samsung SSD Magician แสดง heath - Good ไม่มี error

แต่ไช้งานจริงมันกระตุก ... อย่าไปเชื่ออะไรโปรแกรม
          เดี๋ยวผมลองโหลดโปรแกรมมาดู ละย้าย windows ไปลูกอื่นครับ

กำลังจะซื้อ m.2 nvme เปลี่ยนค่ายดีไหมครับ กลัวเจอแบบนี้อีก

Comment

970 evo ผมไช้อยู่ก็ปกติดีนะ

samsung ล๊อตเก่าๆ ไม่ค่อยดี แต่ล๊อคใหม่ดีขึ้นเยอะ ให้โอกาศเค้าหน่อย

Comment

ตอนนี้ซื้อ 970 EVO Plus มาใส่แล้ว อาการหายไปแล้ว เดี๋ยวรอดูอีกทีครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by nuttdam View Post
                ตอนนี้ซื้อ 970 EVO Plus มาใส่แล้ว อาการหายไปแล้ว เดี๋ยวรอดูอีกทีครับ

ขอบคุณครับ

ไม่เป็นไรคับ

Comment

ตอนใช้ ssd ตัวเก่า ได้ลง os ใหม่ไหมครับ ?

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                    ตอนใช้ ssd ตัวเก่า ได้ลง os ใหม่ไหมครับ ?
                    ลงใหม่หมดทุกอย่างครับ

Comment

Working...
                    X