Announcement

Collapse
No announcement yet.

โอ้ กว่าจะได้วิธีแก้ MAC Address invalid ของบอร์ด ASrock ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โอ้ กว่าจะได้วิธีแก้ MAC Address invalid ของบอร์ด ASrock ได้

สำหรับคนที่มีปัญหาให้กด F1 ตลอด ขึ้นว่า
    MAC Address invalid in both CMOS and Flash!
    Press F1 to Resume
    เป็นปัญหาเกี่ยวกับการ์ดแลนออนบอร์ด

เลยลองส่งเมล์ไปถามทาง ASrock ดูปรากฏว่าได้คำตอบกลับมา

Dear Sir,

Please use the tool in attachment to re-write the MAC.
    Please open the chassis and you can find a sticker on I/O port with MAC id.
    Save the tool in a bootable disk and boot, key in as follow:
    A:/>mac <enter>
    It will list the function key description, then please key in as follow:
    A:/>mac c [mac ID] <enter>
    If it is success, it will show following information:
    MAC ID:XXXXXXXXXXXX SUM: XX
    Write MAC function call OK.
    (Attach mac re-write tool)

BR,

ASRock

สำหรับใครที่เจอปัญหานี้ ให้โหลด โปรแกรมนี้ ไปช่วย fix MAC Address ได้ครับ โดยการสร้างแผ่นบู๊ต แล้วทำตามที่ ASrock บอก ยี่ห้ออื่นน่าจะใช้ด้วยได้
    http://www.4shared.com/file/13454547...cb/mac108.html

วิธีหาเลข Mac Address บนเมนบอร์ด มันอาจจะไม่ได้อยู่บนพอร์ต I/O ก็ได้ครับ
    ตอนแรกผมหาตั้งนาน ดันไปเจออยู่ข้างๆพอร์ต IDE ซะงั้น

ตัวอย่างการพิมพ์อยู่นำไฟล์ทั้งหมดไปไว้ในแผ่นบู๊ตหรือ USB Boot แล้ว
    mac c 001966C8F19A
    Last edited by V-FrIeNd; 24 Oct 2009, 10:47:01.

แล้วทำยังไงเหรอครับ ผมก็มีปัญหา แต่มะเก่งภาษาอังกฤษอ่ะครับ

ช่วยแปลไทยให้ทีจิครับ ท่านๆ

Comment

สร้างแผ่นบู๊ตก่อน แล้วก็ลากไฟล์ไปไว้ในั้น จด Mac ID ไว้ (หาได้จากบนพอร์ต I/O)
      จากนั้นก็บู๊ตจากไดร์ฟ A เลยครับ
      พิมพ์
      mac c [mac ID]
      เช่น
      mac c 00AXXXXXX
      แล้ว Enter แค่นี้เองครับ

Comment

ขอบคุณมากครับที่ช่วย พอดี OC ไปๆมาๆ มันเลยเป็น
        ต้องกด F1 ทุกครั้งเลยลำคาญมากครับ

Comment

เออคือว่าในกรณีที่บางเครื่องไม่ที่ใส่ แผ่นดิสอ่ะครับ เราสามารถใช้แผ่นCD หรือแฟรชไดร์ ได้รึป่าวครับ
          ถ้าได้ ช่วยบอกทีนะครับ
          ขอบคุณมากครับ

Comment

ได้หมดครับผม ขอให้บู๊ตเข้า DOS ได้เป็นพอ

Comment

สรุปใช้ได้มั้ยครับ

Comment

เครื่องผมหายแล้วครับ ขอบคุณท่านมากๆครับ แต่อยากรู้วิธีทำให้แฟรชไดร์บู๊ตเข้า DOS อะครับ
                ไม่รู้ว่าทำเหมือนแผ่นดิสป่าว

Comment

ผมทำแล้วไม่หาย ช่วยด้วยนะครับ
                  พอ ทำ
                  A:/>mac c [mac ID] <enter>

ก้อขึ้นภาษาต่างดาวมาเต็ม เลยครับ

เหมือนมันรันอะไรสักอย่าง

แล้วพอเสร็จแล้วลอง รีสตราทก้อยังเหมือนเดิมครับ

ทำไงดีเนี้ย แฟลชไบออสใหม่ก้อไม่ได้

ไม่อยากเครมเลย เพราะซื้อได้แค่เดือนเดียวเองครับ

Comment

A:/>mac c [mac ID]
                    ตรง [mac ID] ให้ใส่ เป็นเลขที่อยู่บน Parallel Port นะครับ

ให้พิมพ์ A:/>mac ก่อนนะครับ ตอนบู๊ตจาก A: สำเร็จ จึงค่อยพิมพ์ A:/>mac c XXXXXXXXXXXX

Comment

ส่งไปถามภาษาไทยได้ไหม

Comment

โอ้ว...ขอบคุณครับ เด๋วจะลองดู
                        เปนมานานแล้วครับ

Comment

้ใส่ เป็นเลขที่อยู่บน Parallel Port

ลองแล้วแล้ว ไม่ได้เหมือนเดิม

แต่ไม่แน่ใจ ว่าตัวเลขอันไหน

มันมี ติ๊กเกอร์ สองอัน

อันหนึ่งเป็นตัวเลข แล้วอันหนึ่งเป็นตัวเลขแล้ว บาร์โค้ด

อยู่ตรง Parallel Port

Comment

เห้นมีคนทำกันไม่ได้อะ อยากถามว่า ใช้ hiren ไหมอะ ของผมตอนแรกใช้ hiren 8.6 นะไม่ได้ครับ
                            เป็นภาษาต่างดาว พอดีไปหา แผ่น Windows Me (เก่า แต่เป้นลิขสิทธ์นะ) ที่เก็บไว้ แล้วสั่ง Boot no CD ครับ แล้วก็พิมพ์ไปว่า C:/mac>mac เสร็จแล้วตามด้วย
                            C:/mac>mac c 00XXXXXXXXXX มี 12 <<<<ตัวเหมือนกันหมดครับ

ลืมบอกไป ผมcopy ไว้ใน C:\mac ครับ แล้วต้องเป็น FAT เท่านั้นด้วยนะครับ FAT อะไรก็ได้

Comment

ของผมมันแก้ไม่ได้ครับ คือพอแสดงหน้าจอ MAC Address invalid in both CMOS and Flash!
                              Press F1 to Resume

จากนั้นพอกด F1 มันก็นิ่งเฉยไม่สามารถเข้าสู่ windowsได้ ใครพอจะมีข้อแนะนำไหมครับ

Comment

Working...
                              X