Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงubanttu คิดว่าลงได้แล้วแต่ใช้งานไม่ได้เลย ไม่อยากใช้ตอ จะลบอย่างไรดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงubanttu คิดว่าลงได้แล้วแต่ใช้งานไม่ได้เลย ไม่อยากใช้ตอ จะลบอย่างไรดีครับ

ผมลองลงubantu วนหลายครั้งมากๆ กว่าจะลงได้ แต่พอลงได้แล้วกลับเปิดใช้ไม่ได้เลย.. ผมคิดเอาเองว่า อาจเกิดจากฮาทแวร์บางอย่างไม่รองรับกระมัง หรือไม่ก็ลงเองไม่สมบูรณ์พอ ... ตอนนี้ถอดใจไม่อยากยุ่งด้วยแล้ว อยากถามว่า จะเอามันออกยังไงครับ ที่่ว่า มันลงubantuได้แล้ว ผมดูจาก ตอนผมเคาะ F11เพื่อเข้า UEFI BIOS ปรากฎหน้าตาดังนี้หลังลงuแล้วjpg.jpg เมื่อกดenterที่หัวข้อubantu... ก็ปากฎหน้าดังนี้uban2.jpg แล้วบอกว่า grub ยุ่งอีก.... เลย อยากเอาออกครับ ช่วยบอกวิธีเอาออกให้ทีครับ ไม่อยากเก็บค้างไว้เพราะเปิดใช้งานไม่ได้ ใครรู้ช่วยกรุณาตอบทีครับ

GNU GRUB version 2.02* beta 3-4 ubantu7

Minimal BASH-link line editing is supported. for the first word, Tab list possible command completions.anywhere else TAB lists possigble device or file completions.

Comment

ลง ubuntu รุ่นไหนเหรอครับ? ถ้ารุ่นเก่าๆ ลงใน uefi ไม่ได้นะ (บางรุ่น support แต่ไม่ทุก hardware)

ตอนนี้ใน disk มีข้อมูลที่อยากเก็บไหม?
      - ถ้าไม่มีข้อมูลต้องเก็บ + อยากใช้ Windows คืน ก็ลง Windows ใหม่ไปเลย

- ถ้ามีข้อมูลอยากเก็บ หา Parted Magic มา boot เพื่อเก็บข้อมูลออกซะ

Comment

ว่าไปแล้วคอมผมใหม่นะ คือ mainbord msi b250m (uefi version E7A74 IMS130)
        socket 1151
        cpu intel i3
        ram 8gb
        ssd 120gb
        hd 1tr
        อนึ่ง parted magic รวมถึงการเอาออกจาก ssd ด้วยใช่ไหม พี่kaikimao ถ้าใช่ก็ดี เพราะผมอยากเอาออกครับ/ไม่อยากลงหรือแก้แล้ว ไม่ผ่านสักที ... ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
        X