Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยที่ลงos ไม่ได้ลองมาแล้ว2เครื่อง ไม่ได้ทั้งคู่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยที่ลงos ไม่ได้ลองมาแล้ว2เครื่อง ไม่ได้ทั้งคู่

ผมทดลองลงubantu กับคอมเครื่องที่1 ลงไม่ได้ ตอนนั้นโทษฮาร์ทดิส และ เมนบอร์ดไม่ค่อยดี...
    ต่อมาลองลง คอมอีกตัวสภาพดีกว่า ลงไม่ได้อีก แก้first boot จาก harddisk เป็น usb harddisk คิดว่าแก้ ถูกแล้วนะ พอแก้เสร็จ รีบูต มันก็ยังบูตจาก harddiskเดิม อยู่อีก
    อาการแบบนี้เกิดจาก การเก็บos ubantuลงแฟรตได้ร์ ไม่สมบูรณ์ หรือเปล่า มันจึงไม่ bootable ที่ผมเปิดดูในแฟรตไดร์ มีดังนี้ ubantu in flashdrive.jpgหรือเกิดจากผม แก้ first bootไม่ถูกต้องครับ คอมผมเป็นระบบUEFIครับผมมี ดังนี้
    1 เคาะ f11เพื่อเข้าหน้าURFI
    2 เลือก enter set up
    3 เลื่อนคอร์เซอร์ มาที่แทบ boot
    4 ที่ fix boot order priority
    5 1# แก้จาก uefi harddisk:window boot manager po kington sv....เป็น USB hardisk
    6 save+exit yesออก รีบูต แล้ว กลายเป็นบูตจาก ฮารทดิสอยู่อีก

ใครเคยเจอปัญหาช่วยบอกด้วยครับ มึนมาสิบกว่าวันแล้ว

- ubuntu รุ่นอะไรครับ (pc รุ่นใหม่ๆ แนะนำให้ลง ubuntu 16/17)
    - flash drive ต้อง format FAT32 นะ
    - ลองใช้ rufus ทำตัว boot แทนด้วย
    - ลอง boot แบบ legasy ดูด้วย

ไม่น่าเกินจากนี้

Comment

flash drive format fat32 ทำตามที่แนะ

ubantu vesion14.0405 amd64 iso (โอเค จะลองเปลี่ยนเป็นเวชั่น 16/17ดูตามที่แนะมา)

ใช้universal-usb installer -1.9.7 exe ทำกับแฟรตไดร์ 1อัน และใช้

ใช้ yumi 2.0.50exe ทำกับแฟรตได้ร์อีกอัน เผื่อว่า universal ไม่ได้ผลอะครับ

ส่วนrufus ดาวน์โหลดมาแล้ว ใช้ไม่ตอบสนอนครับ ไม่รู้เป็นอะไร..

อนึ่งในเวบlinuxแนะนำuniversal กับ yumi ครับ

ขอถามต่ออีกนิดว่า วิธีแก้ จากระบบ uefi เป็น legasy(หมายถึงระบบไบออสรุ่นเก่าใช่ไหม) ทำยังไงครับ...

ผมใช้mainboard MSI B250M PRO-VD ...CPU i3 คือไม่แน่ใจว่าเมนบอร์ดรุ่นนี้ สารถทำกลับไปใช้ระบไบออสได้หรือเปล่า ถ้าได้ช่วยแนะด้วยครับ... ตอนนี้ผมใช้วินโดร์ 8.1

Comment

^
        บอร์ด 1151 serie 200 ไม่น่าจะมี legasy boot ครับ

จริงๆ ubuntu รองรับ uefi มาตั้งนานแล้ว (ตัวแรกน่าจะ v12)
        แต่ต้องดูเรื่อง driver ด้วย, รุ่นเก่าๆ driver ไม่รองรับ chipset ใหม่ๆ ก็ติดตั้งกับ h/w ใหม่ๆ ไม่ได้ (คล้ายๆ จะลง xp กับ I7, win7 กับ 1151 อะไรแบบนั้น)
        *17.10 ใกล้ออกแล้ว - เห็นว่า release date 19'oct ตอนนี้ยังไม่มา - กำลังรอเทสอยู่เลย

rufus ผมใช้กับ ubuntu ตั้งแต่ 10 ขึ้นไป ก็ได้ปกตินะครับ (ใช้ดีกว่าพวก usb creatator อื่นๆ ด้วย)
        * ลองคลิกขวา - run as admin ดูครับ

** ในเว็บหลายที่ เค้ายังไม่แนะนำ rufus เพราะว่าโปรแกรมนี้เพิ่งทำ ubuntu usb boot ได้ไม่นานมานี้เอง (รุ่นแรกๆ ยังทำ ubuntu boot ไม่ค่อยสมบูรณ์ครับ)

//edit+add -เพิ่มเติมนิดนึง
        ผมเคยติดปัญหาเรื่องทำ usb boot แล้วใช้ได้มั่ง, ไม่ได้มั่ง (กับบางบอร์ด)
        อาการนี้ เปลี่ยน flash drive เป็นรุ่นอื่น หายเป็นปลิดทิ้ง

ถ้ามี flash drive หลายๆ รุ่น มาลองทำเพื่อเปรียบเทียบด้วย จะง่ายขึ้นนะครับ

//edit2
        Ubuntu 17.10 (short term support) ออกแล้วนะครับ ตอนนี้โหลดได้แล้ว 20'Oct (ช้ากว่ากำหนดไปวันนึง)
        Last edited by kaikimao; 20 Oct 2017, 05:38:03.

Comment

ขอบคุณครับผม จะลองดู

Comment

Working...
          X