Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง บอร์ด ไม่เห็น samsung 960 evo หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง บอร์ด ไม่เห็น samsung 960 evo หน่อยคับ

ผมใช้บอร์ด asrock taichi z270
    ในคุ่มือก็บอกว่ารองรับ m.2 nvme
    http://www.asrock.com/mb/Intel/Z270%20Taichi/#Storage
    และยังระบุรุ่น ของ nvme ของ Samsung 960 evo 250gb
    ผมก็ซื้อมาตามนั้น กะว่าเอามาใช้ บูตวินโดว์
    เสียบครั้งแรก bios มองเห็นปกติ พอลงวินโดว์ เกิด error
    จากนั้น bios ก็มองไม่เห็นอีกเลย
    ทั้ง เคลียร์ ทั้งถอดถ่าน ถอดทุกอย่างออก เสียบแต่ ไดร์ nvme อย่างเดียว
    bios ก็ยังมองไม่เห็นครับ
    ของใหม่แกะกล่องไม่น่าจะเสีย สุดท้ายจนปัญญา เอาไปเปลี่ยน ได้ตัวใหม่มา
    สุดท้ายเหมือนเดิมครับ เห็นครั้งแรก จากนั้นมองไม่เห็น
    ใครเป็นแบบผมบ้าง แก้ปัญหายังไงคับ
    ขอบคุณล่วงหน้าคับ

Originally posted by bloodrising2 View Post
    ผมใช้บอร์ด asrock taichi z270
    [ATTACH=CONFIG]3991816[/ATTACH]
    ในคุ่มือก็บอกว่ารองรับ m.2 nvme
    http://www.asrock.com/mb/Intel/Z270%20Taichi/#Storage
    และยังระบุรุ่น ของ nvme ของ Samsung 960 evo 250gb
    ผมก็ซื้อมาตามนั้น กะว่าเอามาใช้ บูตวินโดว์
    เสียบครั้งแรก bios มองเห็นปกติ พอลงวินโดว์ เกิด error
    จากนั้น bios ก็มองไม่เห็นอีกเลย
    ทั้ง เคลียร์ ทั้งถอดถ่าน ถอดทุกอย่างออก เสียบแต่ ไดร์ nvme อย่างเดียว
    bios ก็ยังมองไม่เห็นครับ
    ของใหม่แกะกล่องไม่น่าจะเสีย สุดท้ายจนปัญญา เอาไปเปลี่ยน ได้ตัวใหม่มา
    สุดท้ายเหมือนเดิมครับ เห็นครั้งแรก จากนั้นมองไม่เห็น
    ใครเป็นแบบผมบ้าง แก้ปัญหายังไงคับ
    ขอบคุณล่วงหน้าคับ

Spec เดียวกันครับ ใช้ได้นะครับ เปิดติดแล้วก็เอา USB windows เสียบ บูท เข้าและลงวินโดว์ได้ปรกติครับ MB เสียรึเปล่าครับ

Comment

Originally posted by Myungjin View Post
      Spec เดียวกันครับ ใช้ได้นะครับ เปิดติดแล้วก็เอา USB windows เสียบ บูท เข้าและลงวินโดว์ได้ปรกติครับ MB เสียรึเปล่าครับ
      ตอนเสียบครั้งแรกเห็นนะครับ ถ้าเป้นไดร์เสริมมองเห็นปกติ แต่พอจับลงวินโดว์เท่านั้นแหละครับ เกิด error จากนั้นก็มองไม่เห็นอีกเลย

Comment

ตอนนี้แก้ได้ยังครับ พอดีผมใช้ตัวเดียวกัน

Comment

Originally posted by bloodrising2 View Post
          ตอนเสียบครั้งแรกเห็นนะครับ ถ้าเป้นไดร์เสริมมองเห็นปกติ แต่พอจับลงวินโดว์เท่านั้นแหละครับ เกิด error จากนั้นก็มองไม่เห็นอีกเลย
          วินโดวส์ที่ติดตั้ง จาก แผ่น, แฟลชไดร์ฟ หรือ อุปกรณ์ประเภทใดครับ ลองหาตัวติดตั้งที่สมบูรณ์ๆมาติดตั้งใหม่ดูอีกที

Comment

Working...
          X