Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต้องการ Update bios notebook Toshiba ขอคำเเนะนำด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้องการ Update bios notebook Toshiba ขอคำเเนะนำด้วยครับ

สเปคของผมครับ Toshiba satellite L655 PSK2GL-01V00C - Bios ตั้งเเต่มากับเครื่อง INSYDE 1.60

ปกติเมือก่อนผมใช้งาน Windows 7 32Bit เเละเวลาใช้งาน Battery มันก็จะขึ้นโชว์ปกติว่าเหลือเท่าไหร่ ใช้ไปเท่าไหร่
    เเต่พอผมมาลง windows 10 32Bit เเละ 64 Bit ตรงเเถบ Battery ผมมันจะขึ้น No Battery is detected คือมันจะไม่ขึ้นสถานะครับตามภาพ เเต่ว่ามันก็ใช้เเบตได้นะ
    เเละเท่าที่หาข้อมูลดู เค้าบอกว่าลองอัพเดท Bios ซึ่งผมก็ไม่เคยอัพเดทครับ ยังไงช่วยเเนะนำไฟล์ Bios ตัวที่ใหม่กว่าตัวเดิมว่าต้องโหลดตัวไหน เพื่อให้ตรงกับ notebook ผม
    เเละวิธีอัพเดทด้วยครับ เห็นบอกว่าทุกวันนี้อัพเดทง่ายกว่าเเต่ก่อนมันมีโปรเเกรมอัพเลย ยังไงเเนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

นี่ครับมันขึ้ันเเบบนี้ (เเต่เเบตก็ใช้ได้นะ เเละเพิ่งซื้อมาเปลี่ยนใหม่ๆเลยครับ)

ผมไปดูในยูทูปก็โหลดโปรเเกรม Service station มาลงเหมือนใน VDO เลยนะ เเต่ทำไมมันไม่เห็น Bios เหมือนในวิดีโอเลยครับ

ผมไปโหลดตัวนี้มา เเล้วทำการเปิดเเต่ยังไม่กล้าติดตั้ง ไม่รู้ว่าถูกตัวหรือเปล่า เพราะของผมมันเป็น L655 PSK2GL เเต่ตามภาพมันเป็น L655 (PSK2CU/PSK2GU)

Comment

ไม่น่าเกี่ยวกับ bios

batt ที่ซื้อมาเป็นแบตเทียบ (ไม่ใช่ของแท้) ใช่ไหม?
      ถ้าใช่ก็เป็นที่แบตนั่นแหล่ะ

Comment

Originally posted by kaikimao View Post
        ไม่น่าเกี่ยวกับ bios

batt ที่ซื้อมาเป็นแบตเทียบ (ไม่ใช่ของแท้) ใช่ไหม?
        ถ้าใช่ก็เป็นที่แบตนั่นแหล่ะ
        เเท้ครับ คือตอนนี้ที่ผมลงอยู่คือ windows 10 32Bitครับ เเต่ก่อนหน้านี้ัผมใช้ Windows 7 32Bit มาตลอด มันจะขึ้นเเสดงสถานะตลอดปกติ
        เเต่พอผมมาลง Windows 10 มันก็เป็นอย่างที่ผมเอามาโพสต์เเหละครับ เมื่อหลายปีมาเเล้วเเบตเเท้ก้อนที่ติดมากับเครื่อง ตอนที่ยังไม่มี Windows 10
        ผมลงเเค่ลองลง Windows 7 64Bit มันก็เป็นอาการเดียวกันนี้เเหละครับ คือ No battery is detected เท่าที่หาข้อมูลเวปนอกเค้าบอกว่า อาจจะต้องลองอัพเดท bios ดู
        เพราะบางทีมันอาจจะไม่เห็นอุปกรณ์บางตัวใน Windows ที่ใหม่ขึ้น ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับ ไม่เคยอัพเดท Bios ส่วนตาม google ที่บอกว่าให้ Unistall driver battery ตรง Device manager ออกก่อน
        ถอดเเบตออกเเล้วปิด เปิดเครื่องใหม่ เเล้วใส่เเบตเข้าไป มันจะ detected ปกติ ผมก็ทำเเล้วก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ ก็เลยอยากลองอัพเดท Bios ดูน่ะครับ ตอนนี้จะพูดง่ายๆก็คือ ถ้าผมกลับไปลง Windows 7 ตัว 32Bit มันก็จะเเสดงสถานะเเบตปกติเลยครับ เเต่ต้องเป็นตัว 32Bit นะครับ ถ้าลง 64Bit จะไม่เห็น ผมก็งงเหมือนกัน

ปล-เเบตอีกก้อนที่ผมเคยใช้ ก็เป็นของเทียบครับ เเต่ลงกับ Windows 7 32Bit ก็เห็นสถานะเเบตปกติ เเต่ก้อนล่าสุดนี้เค้าบอกว่าเเท้นะก้อนละ 1800 ผมซื้อมาครับ
        ถ้าเป็นที่เเบต ก้อนเทียบก็คงไม่โชว์ จริงๆถ้าเเก้ไขสถานะเเบตให้โชว์ได้ปกติ ไม่ต้องอัพเดท Bios เลยก็ได้ครับ ใจจริงก็ไม่อยากอัพหรอกครับ
        Last edited by surathus; 12 Sep 2017, 09:16:09.

Comment

ตกลงทำได้เเล้วครับ เเฟลช Bios อาการ Battery ไม่ Detect หายไปเลย ใช้งานได้ปกติเเล้ว ก็เเฟลชตัวที่ผมโหลดมาเวอร์ชั่น 2.80 นั่นเเหละครับ ไม่ถึง 5 นาทีเสร็จเรียบร้อย

Comment

Working...
          X