Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง ถ่าน Bios ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง ถ่าน Bios ครับ

พอดีเปลี่ยนถ่าน Bios แล้ว แต่ ตัว Bios ก็ไม่จำค่าที่ set ไว้ ไม่ทราบว่า เป็นเพราะอะไรครับ? ตัวรังถ่าน ก็ทำความสะอาดแล้ว ส่วนตัวถ่าน ก็ ลองเอายี่ห้ออื่นมาเปลี่ยน

ลองถอดถ่านไว้สัก 10 นาที ก็ได้ครับแล้วค่อยใส่ถ่านเข้าไปใหม่ ของผมก็เคยเป็นเปลี่ยนถ่านแล้วไม่หาย เลยทำตามที่บอกไปหายเลย

ป.ล. ลองดูครับ เผื่ออาจจะหาย

Comment

ขอบคุณครับ ยังไงจะลองดูครับ bios ผมมี ให้ ล้าง cmos ด้วย ก็ไม่รู้ว่า ต้องทำหรือเปล่า เพราะใน คู่มือมันก็แจ้งไว้ แต่ผมไม่ได้อ่าน

Comment

อออาการนี้มี2/3อย่างที่มันมักจะเกิดนะครับ 1ถ้ากอดถานแล้วทิ้งไวประมาน10นาทีแล้วต้องถอดขั้วที่ไฟเข่ามาจากพาเวอรด้วยนะครับเพราะในพาวเวอรนะมันมีคาปาซิสเตอรืมันเก็บประจุมันมีไฟอยุ่นะครับเลยบางครั้งถอดถ่านแล้วไม่จำค่านะครับ 2 เมือเปิดเคร่องเข้าไปปรับค่าไบออดใหม่นะครับแล้วเซ็ดวันที่เวลาแล้วตั้งค่าใหม่แล้วลองรีเครื่องอีกทีครับว่าปกติไมครับ 3 ถ้าไม่ได้ก้อลองอับเดสไบออสใหม่เลยนะครับเพราะบางครั้งค่าที่ไบออสมันหายไปนะครับเพราะมันถ่านหมดนานไปจนค่าที่จดจำในไบออสหายไปเลยต้องการอัสเดสเวอรชั่นใหม่ล่าสุดมาดีกว่านะครับ อันนี้ต้องลองนะครับผมเคยเจอมานะครับ

Comment

Working...
        X