Announcement

Collapse
No announcement yet.

อัพคอมใหม่แล้วลงwindowsผ่านusbไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อัพคอมใหม่แล้วลงwindowsผ่านusbไม่ได้ครับ

เพิ่งอัพเปนi5 6400+msi h110m pro-vh มาแต่อยากลงวินโดวใหม่ผ่านusb พอboot เข้าไปเสจมันขึ้นว่า A require cd/dvd device is missing อยากทราบวิธีแก้หน่อยครับขอบคุณครับ

win7 ใช่มั้ยคับ ต้องทำตัวติดตั้งใหม่ก่อนคับ เพราะเมนบอร์ดรุ่นใหม่นี้มันไม่มีไดรเวอร์usb หรืออะไรนี่แหละ แต่เพื่อนบางคนบอกว่าใช้ช่อง usb2ลงได้ปกตินะ อาจจะอยู่ที่บอร์ดแต่ละตัว

มันมีโปรแกรมทำง่ายๆคับ ของ gigabyte ชื่อ windows image tool อะไรประมาณนี้ โหลดอิมเมจไฟล์วินโดอันเดิม แล้วมันจะแปลงเพิ่มไดรเวอร์ที่ขาดเข้าไปใน usb แล้วเอาไปใช้ลงได้ตามปกติ

Comment

ท่านต้องเข้าไปตั้งเมนูบูทในไบออสให้บูทด้วย USB เป็นอันดับแรก หากท่านตั้งค่าในไบออสแล้วยังขึ้นข้อความนี้แสดงว่า Flash drive ที่ท่านใช้ไม่มี boot loader ให้ทำอิเมจวินโ้ใหม่ครับ

ปล. สำหรับช่อง USB บนบอร์ดที่จะเสียบให้ดูคู่มือนะครับว่าช่องไหนเป็น native เพราะช่องที่ใช้ชิพควบคุมแยกจะบูทไม่ได้

Comment

Working...
      X