Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาในการเซ็ต ram ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาในการเซ็ต ram ครับ

คอมผมใช้เมนบอด asrock p55 deluxe ไม่เคย flash bios เลยครับ

ตัวเมนบอดมี 4 สลอต ผมใส่แรม 2 คู่ คู่แรกคือ ddr3 บัส1600 4gb คู่สองคือ ddr3 บัส1600 8gb รวมคือ 12gb ครับ ทั้งคู่ยี่ห้อ corsair ครับ

ปัญหามีดังนี้ครับ

ถ้าผมตั้งค่า bios ให้เป็น default คอมผมจะเห็น ram ทุกสลอต เป็น บัส1066 ครับ เปิดเครื่องได้ปกติ เห็นเต็ม 12gb ครับ ทุกอย่างปกติครับ

แต่ถ้าผมปรับตั้งค่า bios ให้มันรันเต็ม บัส1600 พอผมกดเปิดเครื่องทุกอย่างทำงานแต่ไม่มีอะไรขึ้นจอครับ ผมต้องกดรีสตาท 3 รอบ ถึงจะเปิดเครื่องได้ครับ และ

เป็นแบบนี้ทุกครั้งที่เปิดเครื่องครับ คือมันก็เป็นบัส1600อะครับ เห็นเต็ม 12gb เล่นทุกอย่างปกติ แต่ทำไมผมต้องกดรีสตาท 3 ครั้ง ทุกครั้งที่เปิดเครื่องด้วย

ใครพอชี้แนะได้ จะขอบคุณมากครับ

แรมยี่ห้อเดียวกัน แต่ต่างรุ่นมันก็เป็นแบบนี้แหละครับ ขายทิ้งครับ แล้วซื้อ เป็นชุด 4 X 4 GB ยี่ห้อเดียวกันเลย ขับ Dual Channel 16 GB ดีกว่า

Comment

Working...
    X