Announcement

Collapse
No announcement yet.

สฺอบถาม Bios สพฐ บอร์ด Acer G41M07 นิดนึงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สฺอบถาม Bios สพฐ บอร์ด Acer G41M07 นิดนึงครับ

คือพอดี มีพี่ที่รู้จักกันเค้าทำร้านซ่อมบอร์ดครับ บอร์ดนี้มีลูกค้าเอามาซ่อมแล้วไม่มารับ พี่เค้าเลยยกให้มาครับ ทีนี้ผมลองเอามาเปิดดูปรากฏว่ามันเป็นบอร์ด สพฐ. แต่ใช้งานได้ปกติถ้าใช้การ์ดจอออนบอร์ด แต่พอเสียบการ์ดจอแล้วเครื่องจะเปิดไม่ติดครับ ผมไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกับBios ไหม เลยลองมาสอบถามผู้รู้ก่อน ผมไปโหลด Standard Bios ของรุ่นนี้จาก Acer มารอไว้แล้วครับ เค้ามีวิธีแฟลชบอกมาด้วย
    รอผู้รู้มาตอบครับ ถ้าใช่ผมจะได้ลองแฟลชดู ไม่เคยทำด้วย ได้ลองคราวนี้แหล่ะ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ถามพี่ที่ซ่อมบอร์ดดูก่อนครับ ว่าเทสแล้วปกติไหม หรือว่ายังไม่ได้ซ่อม

บอร์ด สพฐ. คือไร ครับ

Comment

บอร์ด สพฐ น่าจะเป็นบอร์ดที่ประกอบในเครื่องที่แจกไปประจำตามโรงเรียนต่างๆน่ะครับ สพฐ = สำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน คือตอนบูธเครื่องขึ้นมาแทนที่มันจะเป็นโลโก้ Acer มันจะเป็นโลโก้ สพฐ แทนน่ะครับ

Comment

พี่เค้าบอกว่าบอร์ดมันเปิดไม่ติดมาครับ จำไม่ได้แล้วว่าเปลียนอะไหล่ตัวไหน แต่ที่แน่ๆเค้าไม่ได้ลองเสียบการ์ดจอครับ ตอนลองเปิดลองกับการ์ดจอออนบอร์ด เปิดติดก็ปิดจ๊อบ รอลูกค้ามารับ ปีกว่าแล้วไม่มาซะทีเลยให้มาครับ

Comment

Working...
        X