Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับผม ลง windows 8.1 ไม่ได้ครับผม (มีรูปประกอบ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับผม ลง windows 8.1 ไม่ได้ครับผม (มีรูปประกอบ)

คือผมติดตั้ง windows 8.1 ใหม่ ให้กับ โน๊ตบุ๊ค ยี่ห้อ TOSHIBA ใส่โปรดักคีย์เรียบร้อยแล้ว พอมาถึงตรงที่มันถามว่า จะลงแบบอัพเกรด หรือลงใหม่ มันไม่มีไดรฟ์ขึ้นมาให้เลือกอ่าครับผม ตามรูปด้านล่างเลยครับ

ตามรูปนี้มันจะมี 2 หัวข้อให้เราเลือกอ่าครับ

พอเลือกหัวขอแรกมันก็มาที่หน้านี้

พอเลือกหัวข้อที่ 2 มันก็มาที่หน้านี้แล้วไม่มีไดรฟ์ให้เลือกติดตั้งอ่าครับ

เครื่องมองไม่เห็นฮาร์ดดิสก์ ให้ตรวจสอบการต่อสายไฟ และสาย sata กับฮ่าร์ดดิสก์

Comment

ของท่านเป็นโน๊ตบุ๊ค hdd อาจมีปัญหา ลองหาลูกไหม่มาเสียบ หรือ external hard disk มาเสียบดูก็ได้ครับ

Comment

ลองทำตามผมดูนะคับ พอคุณบูตมาถึงหน้าที่มันให้เลือกถาษา อยากพึ่งทำอะไร ให้กด shift+f10 เพื่อเปิดcommand prompt คับ แล้ว ใช่คับสั่งตามนี้นะคับ
        Diskpart

List Disk

Select Disk # (# คือ disk ที่คุณต้องการจะลง)

Clean

Create Partition Primary

Select Partition 1

Format FS=NTFS Quick

Active

Assign

exit

ตามนี้นะคับ แล้วมันจะได้แบบนี้

พอเสร็จให้คุณกด next ใส่ key กด next ตรงส่วน ให้เลือกวิธีติดตั้ง ให้เลือกเป็น Custom นะคับ

***ลองดูนะคับ***

Comment

Working...
        X