Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงไดเวอร์wifi ได้ แต่ลงutility wifiไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงไดเวอร์wifi ได้ แต่ลงutility wifiไม่ได้

รบกวนสอบถามความเห็น เพื่อเป็นแนวทางแก้ไขครับ

ลงไดเวอร์wifi ได้ แต่ลงutility wifiไม่ได้
    เมนบอร์ด maximus v ต่อสายครบ คอมมองเห็นครับ(ภาพที่1)

แต่ไม่มีที่ให้กดเลือกlist wifi (เข้าใจว่าต้องลง utility wifi ของ asusก่อน)
    โหลดมาลอง กดเข้าตัวลงของasus แต่มันมองไม่เห็นตัวไฟล์ (ภาพที่2)
    ผมเลยเข้าโฟลเดอร์ตัวลง กดตัวinstall ขึ่นมาแปปเดียวก็หายไป เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น(ภาพที่3)

ภาพแรก
    ไวเลส สถานะ unplugged (ไม่ได้ต่อหรือปิดอยู่ ไม่แน่ใจไม่เคยใช้)
    แลน สถานะ disabled

เลยทำให้ไม่มี list wifi (แบบที่ว่า)

ลองดูใน device manager ครับไดรเวอร์ครบไหม ถูกปิดอยู่ไหม

Comment

Originally posted by low2tech View Post
      ภาพแรก
      ไวเลส สถานะ unplugged (ไม่ได้ต่อหรือปิดอยู่ ไม่แน่ใจไม่เคยใช้)
      แลน สถานะ disabled

เลยทำให้ไม่มี list wifi (แบบที่ว่า)

ลองดูใน device manager ครับไดรเวอร์ครบไหม ถูกปิดอยู่ไหม
      แลนปกติครับ แต่ผมดึงออกเพราะจะลอง wifi
      ปัจจุบันลองเอาการ์ด msata ใบอื่นมาใส่ ลงไดเวอร์ปุ๊บ ใช้wifiได้เลย

แต่msataที่ติดมา ลงไดเวอร์ไป ก็ขึ้นอยู่ในหมวด other deviceอยู่ดี(Network Controller)
      ลองseach driver จากเว็ปอินเทลมาลง ลงได้ชื่อขึ้นในdevice manager แต่ใช้ไม่ได้ สงสัยการ์ดพัง

เดี๋ยวคงต้องหาซื้อมาเปลี่ยน ขอบคุณครับ

Comment

Working...
      X