Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับคำสั่งใน Bios หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับคำสั่งใน Bios หน่อยครับ

รบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับคำสั่งใน Bios หน่อยครับ เนื่องจากมีบางคำสั่งที่ผมไม่รู้ว่าสมควรปรับดีมั้ย หรือควรปรับเป็นเท่าไร หรือควรปิดมันดี รบกวนผู้ที่รู้ช่วยเหลือด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

CPU : Pentium 4 531, 3 Ghz
    Mainboard : DFI LANParty 875P-T

Delay Prior to Thermal : มีให้เลือกเป็นนาทีครับ 8 min, 16 min , etc...
    HDD S.M.A.R.T. Capability : ผมใช้ Serial-ATA ครับ ต้องเปิดหรือเปล่า
    Tune Memory Timing : ?
    Fine Tune Memory Timing : ?
    CAS Latency Time : เลือกตัวเลขน้อยที่สุดหรือเปล่าครับ ถ้าเปิดเครื่องไม่ติดก็ค่อยเพิ่มหรือเปล่าครับ
    Active to Percharge Delay : เลือกตัวเลขน้อยที่สุดหรือเปล่าครับ ถ้าเปิดเครื่องไม่ติดก็ค่อยเพิ่มหรือเปล่าครับ
    DRAM RAS# to CAS# Delay : เลือกตัวเลขน้อยที่สุดหรือเปล่าครับ ถ้าเปิดเครื่องไม่ติดก็ค่อยเพิ่มหรือเปล่าครับ
    DRAM RAS#Precharge : เลือกตัวเลขน้อยที่สุดหรือเปล่าครับ ถ้าเปิดเครื่องไม่ติดก็ค่อยเพิ่มหรือเปล่าครับ
    System BIOS Cacheable : ??
    Video BIOS Cacheable : ??
    Memory Hole At 15M - 16M : ??
    Refresh Mode Select : มี15.6us, 7.8 us, 64us, RVMYTI1, RVMYTI2, RVMYTI3, 64 CLK
    TRAS Max : มี Auto, 70, 120
    Fast Chip Select : ??
    CPC Addr/Control : ??
    Selective CPC : ??
    Soft Patch Mode : ??
    CPU THRM-Throttling : มี % ให้เลือกอ่ะครับ
    Spread Spectrum : มี % ให้เลือกเหมือนกันครับ

มีทั้งหมดเท่านี้ครับ ขอความกรุณาใครที่รู้วิธีปรับดีๆ ก็ช่วยบอกความหมายหรือว่าวิธีปรับให้ด้วยนะครับ อาจจะเสียเวลาในการพิมพ์ตอนคำถาม แต่ก็ช่วยเหลือกันด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

delay --- เลือกค่าน้อยๆครับ ดี
    SMART --- ไม่ต้องเปิดก็ได้ เปิดก็ดี
    tune , fine tune --- ถ้าไม่โอเวอร์คล็อค ไม่ต้องไปปรับมันเล่นครับ ความหมายคล้ายพวก cas
    cas , active , ras ,rasprecharge --- ตามที่คุณเข้าใจแหละครับ
    cache --- ตั้ง enable ถ้าตั้งแล้วจอฟ้า ก็ dis มันซะ
    mem hole --- อันนี้ไม่รุครับ
    TRAS --- เหมือน cas
    cpu thrm --- ตั้ง disable ไปเลยครับ

นอกนั้นก็ไม่รู้ครับ

Comment

Originally posted by tassapon View Post
      delay --- เลือกค่าน้อยๆครับ ดี
      SMART --- ไม่ต้องเปิดก็ได้ เปิดก็ดี
      tune , fine tune --- ถ้าไม่โอเวอร์คล็อค ไม่ต้องไปปรับมันเล่นครับ ความหมายคล้ายพวก cas
      cas , active , ras ,rasprecharge --- ตามที่คุณเข้าใจแหละครับ
      cache --- ตั้ง enable ถ้าตั้งแล้วจอฟ้า ก็ dis มันซะ
      mem hole --- อันนี้ไม่รุครับ
      TRAS --- เหมือน cas
      cpu thrm --- ตั้ง disable ไปเลยครับ

นอกนั้นก็ไม่รู้ครับ

ขอบคุณครับ รอผู้รู้ท่านอื่นเข้ามาช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
      X