Announcement

Collapse
No announcement yet.

อัพเดท BIOS แล้ว boot ไม่ขึ้นทำไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ตอนนี้ผมเองก็กะลังงมอยู่ด้วยความหวังว่ามันจะฟื้นคืนชีพครับ

Comment

แนะนำ
      1. ถอดแบต บน board ถ่าน cmos นั่นหละครับ ปล่อยไว้ประมาณ 1 นาที ใส่ใหม่แล้วเปิด ถ้าเปิดแล้ว เครื่องไม่ติด ทำงานขั้น 2 ต่อไป
      2. load manual จาก internet ว่า คู่ jumber clear cmos ตรงไหน (รุ่นแต่ละรุ่น ตำแหน่ง clear cmos ตำแหน่งต่างกัน)
      3. ใช้ ไขควง จิ้มขา clear bios ครับ (ใส่ถ่านก่อนนะครับ)
      4. เปิดเครื่องอีกครั้งครับ

หากใครเข้ามาอ่านเจอ เพราะว่า ผมพึ่งเจอปัญหานี้เช่นเดียวกัน

boadr gigabyte ga-f2a88xm-hd3
      หลังจากทำด้านบน ปรากฎว่า เครื่องเปิดติด และ bios กลับมาเป็น default ครับ

date 23 ตค 2565

Comment

Working...
      X