Announcement

Collapse
No announcement yet.

เข้า bios ไม่ได้ boot เครื่องไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 1. ไฟตกระหว่างแฟลช วินโดวค้างระหว่างแฟลช<--อันนี้มีโอกาสเป็นมากถ้าเป็นวินโดวโม น่าจะมีแค่นี้นะครับ
    2. ส่วนมากถ้าเป็นวินโดวโมจะค้างระหว่างแฟลชครับ
    3. เอาแบบง่ายๆก็เปิดเครื่องขึ้นมาแล้วก็เปิดโปรแกรมแฟลชอย่างเดียวเลยครับ แล้วก็อย่าลืมปิดพวกโปรแกรม Antivirus
    4. ถ้าเป็นบอร์ด ASUS ผมแนะนำวิธี Ez-Flash 2 ครับ ผมว่าง่ายและปลอดภัยที่สุด

Comment

• รับทราบครับ..อาจารย์ / คำถามครับ

2. ส่วนมากถ้าเป็นวินโดวโมจะค้างระหว่างแฟลชครับ / แบบนี้ผมแฟลช bios จากวินโดว์ โม ไม่ได้ ใช่มั๊ยครับ ต้องลงวินโดว์ที่เป็นลิขสิทธิ์ก่อนจึงจะแฟลชได้
      3. เอาแบบง่ายๆก็เปิดเครื่องขึ้นมาแล้วก็เปิดโปรแกรมแฟลชอย่างเดียวเลยครับ แล้วก็อย่าลืมปิดพวกโปรแกรม Antivirus / ถ้าผมยังไม่ได้ลงวินโดว์ลิขสิทธิ์ ข้อนี้ก็ทำไม่ได้ใช่มั๊ยครับ
      4. ถ้าเป็นบอร์ด ASUS ผมแนะนำวิธี Ez-Flash 2 ครับ ผมว่าง่ายและปลอดภัยที่สุด / ของผม M/B Asrock ConRoe XFire e-SATA2 ครับต้องการแฟลชไบออสบน DOS
      ขอบคุณครับ..อาจารย์

Comment

• สวัสดีครับ..อาจารย์ / ตอนนี้ได้ cpu+พัดลม มาแล้วครับ ข้อความด้านหลัง cpu
        INTEL 05 4600
        INTEL CORE 2 DUO
        SLA94 MALAY
        2.40 GHZ/2M/800/06
        L744B167
        ผมจะมาใช้กับ M/B Asrock เวอร์ชั่น bios P1.20 คำถามครับ
        1. cpu กับ m/b เข้ากันมั๊ยครับ
        2. ถ้าผมจะเปิดเครื่องโดยยังไม่แฟลช bios มันจะเปิดได้มั๊ยครับ
        ขอบคุณครับ

Comment

• 1. ต้องอัพไบออสเป็นรุ่น P2.10 ก่อนครับ ถึงจะพูดได้เต็มปากเต็มคำว่าเข้ากันได้
          2. อันนี้แล้วแต่บอร์ดนะครับ บางตัวก็เปิดติดแต่ไม่เสถียร บางตัวก็เปิดไม่ติดเลย แต่ตัวนี้น่าจะเปิดติด
          แต่ผมแนะนำว่าควรอัพไบออสด้วยซีพียูตัวเก่าก่อนใส่ E4600 ครับ

Comment

• สวัสดีครับ..อาจารย์ / ผมลองเปลี่ยน cpu core 2 duo, เปลี่ยนการ์ดจอเป็น Asus 8500 GT Silent Magic 512 mb 128 bit กับ m/b Asrock เคลียร์ CMOS แล้ว แต่ยังไม่ได้ flash bios เป็นเวอร์ชั่นใหม่ เครื่องเปิดติดครับ ลงโปรแกรมทุกตัวตามที่เคยลง พบปัญหาหลายอย่าง เช่น ลงโปรแกรมซาวด์การ์ดลงไม่ได้มันฟ้องว่ามีอยู่แล้วทั้ง ๆ ที่เพิ่งลงวินโดว์เสร็จ, เปิดโปรแกรมดูหนังไม่ได้, ทดลองต่อคอมฯออกทีวี ใช้ได้ซักระยะขึ้นจอฟ้า Code ที่แจ้งลงท้ายด้วย 000EA ครับ ผมเลยถอด cpu กับการ์ดจอ ออกมาใช้ของเดิม เครื่องเปิดติดใช้งานได้ดีเหมือนก่อนที่จะทดลองเปลี่ยน cpu คำถามครับ
            1. อาการแบบนี้เกิดจากการที่ไม่ได้ flash bios เป็นเวอร์ชั่นใหม่ใช่มั๊ยครับ
            2. ผมใช้วินโดว์ตัวโม อยากจะลอง flash bios บนวินโดว์ ถ้าหากมันค้างจะมีวิธีแก้ไขมั๊ยครับ
            3. จอฟ้าที่ขึ้น code แล้วลงท้ายด้วย 000EA มันจะเกี่ยวกับ PSU มั๊ยครับ ( จีวิว 500 วัตต์เต็ม )

Comment

• 1. ใช่ครับ
              2. ถ้าหากค้าง ต้องให้ร้านแฟลชให้ใหม่อย่างเดียวครับ
              3. น่าจะเป็นเพราะยังไม่ได้อัพไบออสมากกว่า

Comment

• ขอบคุณครับ..อาจารย์ / ขอถามเพิ่มครับ
                2. ถ้าหากค้าง ต้องให้ร้านแฟลชให้ใหม่อย่างเดียวครับ / ให้ยกไปทั้งเคสเลยมั๊ยครับ หรือให้ถอดเฉพาะชิพ bios ไป / ถ้าถอดเฉพาะชิพ bios มีวิธีถอดยังไงครับ

Comment

• เอาไปทั้งบอร์ดดีกว่า จะได้เทสก่อนเอากลับด้วย หรือถ้าสะดวกจะเอาไปทั้งเคสเลยก็ได้ครับ

จริงๆแล้วการอัพเดทไบออสมันไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิดนะครับ แต่ถ้าไม่มั่นใจก็เอาไปให้ร้านแฟลชให้ก็ได้ครับ

Comment

• รับทราบครับ..อาจารย์ / ผมเตรียมไว้เป็นแผน 2 ครับ..อิ.อิ.( จริง ๆ ก็กลัวนั่นแหละ ) ตอนนี้ flash bios ได้เรียบร้อยแล้วครับ ..ไชโยๆๆๆๆ แต่กว่าจะได้เล่นเอาความดันขึ้นเหมือนกันตรงที่ C:\ ผมพิมพ์ ASRFLASHCRXFR2_2.10 มันไม่ผ่านครับ พิมพ์อยู่หลายครั้งมันก็ไม่ผ่านมันขึ้น BAD COMMAND อะไรประมาณนี้แหละ ต้องพิมพ์เว้นวรรคครับ ASRFLASH CRXFR2_2.10 กด enter ผ่านฉลุยครับ ( ผมมั่วจากวิธีทำของ Asrock นี่แหละ ) นี่ถ้าไม่ได้อาจารย์ช่วย มีหวังต้องยกเคสไปหาร้านแน่ๆ ..ขอบคุณครับ..อาจารย์

Comment

• ลองดูนะ

Originally posted by sakdachan View Post
                      ผมเจอปัญหาหน้าจอมันค้างบ่อยมากครับ เลยจะ boot เครื่องใหม่ พบปัญหาดังนี้
                      1. ถ้าปิดเครื่องไว้ประมาณ 1 วัน แล้วมาเปิดใหม่จะเข้า bios ได้ แต่พอเราเลือกให้ boot แผ่น cd แล้วกด F10 เพื่อ save และ exit หน้าจอมันค้างเลยครับข้อความ
                      Press F2 to run setup
                      Press F11 for Boot menu
                      Single-Channel Memory Mode 2048MB OK
                      Auto-Detecting. Pri Slave...IDE Hard Disk
                      Auto-Detecting 3rd Slave... ATAPI CDROM
                      Pri Slave:WDC WD1600AAJS-00V4A0 05.01D05
                      Ultra DMA Mode-5, S.M.A.R.T. Capable but Disabled
                      3rd Slave:ATAPI iHAP322 9 6L1C
                      Ultra DMA Mode-4
                      2. จากข้อ 1 ผมก็กด F2 หลังจากนั้นมันก็ขึ้น Entering SETUP....แล้วก็ค้างตามข้อความข้างบนอีก
                      3. ผมจึงได้เปลี่ยนถ่าน bios รหัส CR 2032 ไป 1 ก้อน ก็ไม่ได้อีก

ตอนนี้ได้แต่รอคำแนะนำจากท่านผู้รู้ทั้งหลายครับ โปรดชี้ทางสว่างด้วย..เด้อ Thanks.

เช็คสายแพช่องเสียบพอรด์ต่างๆเสียบดีใหม่ทำความสะอาดในตัวเครื่องแล้วลองเปิดดูใหม่ครับ

Comment

• สอบถามครับเข้า ไบออสไม่ได้ เปิดเข้าเครื่องก็ไม่ได้ครับ มันขึ้นข้อความ ให้ entering setup เมนบอร์ด msi z87 g45 gameing
                        กด F1 To Run Setup
                        กด F2 To Continue
                        1.เคลียร์ไบออสหมดแล้ว จั๊มเปอร์ในตัวเครื่องแล้ว ถอดถ่านไบออสแล้ว กดปุ่มเคลียร์ไบออสด้านหลังบอร์ดแล้ง(บอร์ดรุ่นนี้มีปุ่มกดด้านหลัง)
                        2.ลองถอดแรมออกแล้ว (ถอดแรมมีเสียงร้องเตือนจากเมนบอร์ด)
                        3.ลองถอดอุปกรณ์เชื่อมต่อประเภทพอร์ท usb ทั้งหมดแล้ว
                        4.ถอดการ์ดจอแล้ว และลองต่อการ์ดจอออนบอร์ดแล้ว
                        5.ถอด ฮาร์ดดิสท์ แล้ว ลองหาฮาร์ดดิสท์ ลูกอื่นมาต่อแล้ว
                        6.อุปกรณ์ต่างๆทั้งหมดพร้อมถอดปลั๊กเคลียร์ไบออส ทิ้งไว้ทั้งคืน วันรุ่งขึ้นมาประกอบคืนยังเหมือนเดิม(แต่ไม่ได้ถอด cpu)
                        รบกวนขอปรึกษาแก้ไขทีครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                        X