Announcement

Collapse
No announcement yet.

Boot windows ไม่ได้ครับ Asus

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Boot windows ไม่ได้ครับ Asus

Boot windows ไม่ได้ หน้าไบออสเห็น ssd hdd ทุกตัว แต่ในหน้า boot option priorities ไม่มีให้กดเลืกเลย มันเข้าแต่หน้า ไบออส ผมใช้ การ์ดจอ ออนบอร์ดนะครับ หน้า boot csm พอใช้ออนบอร์ดแล้ว กด enabled ไม่ได้เลย ก่อนหน้านี้ เปิด boot csm ได้ตอนใช้การ์ดจอ ตอนนี้พัง มาใช้ออนบอร์ด แต่ก็ boot windows ไม่ได้อีก จนปัญญาละครับ

Last edited by eartharm19; 7 Mar 2023, 19:37:10.

​คือก่อนหน้านี้ครับ คอมเครื่องนี้เพิ่งประกอบ ตอนแรกก็ไม่บูธเหมือนกันครับ ผมมือใหม่ ก็เลยตั้งค่า boot เรื่อยจนได้คือ ไปเปิด launch csm เป็น enabled ปุ๊บ จากที่ไม่ขึ้นให้บูธ ssd hdd ตัวไหนเลยมันขึ้นมาให้เลือกได้ทั้งหมดเลยครับ

แต่พอเมื่อกี้ การ์ดจอผมเสียพอดี ก็เลยเอาการ์ดจอออก สลับไปจะเล่นออนบอา์ดแทนครับ ท่นี้มันก็ไม่ขึ้นบูธอะไรให้เหมือนตอนแรกประกอบเครื่องก็เลย จะมาตั้งค่า ที่ csm เป็น enabled เหมือนเดิมจะได้เลือกตัว boot ได้ แต่คราวนี้มันเปิดปิดไม่ได้ครับ มันเป็นสีเทาๆเลย เลือกไม่ได้

ก็เลยทำอะไรไม่ได้เลย ก็เลยลองหาใน google อะครับ จับใจความได้ว่า ถ้าใช้ ออนบอร์ด จะไม่สามารถใช่ ฟังชั่น csm ได้ ผมก็เลยจนปัญญาครับ จะหาทางให้มัน boot ssd ให้ได้แต่สุดความสามารถผมละครับ

Comment

ควรระบุสเปค

ลอง clearbios หรือยัง

ไม่งั้นไปหาการ์ดจอหลักร้อยมือสองมาใช้
      Last edited by taiseller; 23 Mar 2023, 02:05:09.

Comment

Working...
      X