Announcement

Collapse
No announcement yet.

อัพสเปคแล้ว เข้า bios ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อัพสเปคแล้ว เข้า bios ไม่ได้

ผมเปลี่ยนจาก i5-4460, asrock b85m pro3, ram 4*4 1600 เป็น i5-12400f, asus b660m-k d4, ram 16 3200

ตอนเปิดเครื่อง ไม่ขึ้น logo asus เพื่อเข้า bios มันเข้า windows ที่ใช้อยู่ให้เลย (จอดำ แล้วเข้า windows)

ลองเข้าแบบ eufi setting ก็ไม่ได้ clear cmos ก็ไม่ได้ ลง windows ใหม่ก็ไม่ได้ ติดจอดำ ใครพอจะรู้วิธีแก้ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เครื่องมันbootเร็วเกินไป ลองหาspeaker debug(ลำโพงตัวเล็ก)มาเสียบที่Motherboard เอาไว้ฟังเสียงตอนbeep(ติ๊ด)เปิดเครื่อง
    หรือถ้าไม่มีก็กดเปิดเครื่องแล้วกด F2 or del รัวๆเร็วๆ แล้วค่อยไปตั้งค่าScreen TimeDelayตอนbootและตั้งให้Show Logoตอนboot

Comment

ถอด ssd หรืออุปกรณ์ที่บูตได้ทุกอย่างออกหมด มันก็น่าจะพาเข้า bios เองนะ

Comment

ลองต่อ speaker แล้ว สรึปเป็นที่ การ์ดจอครับ display card fail เสียงปี้บยาว 1 สั้น 3 พอผ่านช่วงเข้า bios มันก็เข้า windows ได้ปกติ งงเลยครับ แต่ว่ามีแผนจะเปลี่ยนอยู่ละ ขอบคุณทุกท่านๆมากๆครับ เอ่อ การ์ดที่มีปัญหาเป็น msi 1050 ti นะครับ

Comment

Working...
        X