Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาถามเรื่อง M/B ตอนเซท BIOS ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาถามเรื่อง M/B ตอนเซท BIOS ทีครับ

มีปัญหาถามเรื่อง M/B ตอนเซท BIOS ทีครับ

พอดีผมได้เมนบอร์ดมาจากน้องชาย ASUS P4V8X-X [478]

คือปัญหาที่ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่เพราะไม่เคยเจอ

คือเวลาเข้าเซท BIOS ให้มันไปบูท HDD เป็นตัวแรก

หลังจากเซทเสร็จเรียบร้อยก็รีสตาทบูท HDD อัตโนมัติอันนี้ปกติหลังจากเซ็ทแล้ว

พอผมปิดเครื่อง Shutdown หลังจากนั้นสักพักผมก็มาเปิดเครื่องใหม่

มันดันไปบูท FDD กับ CD ผมก็งงว่าทำไมมันจำค่าที่ผมตั้งเอาไว้ไม่ได้

เลยเดาเอาว่าเปลี่ยนถ่านBIOS ก็เลยไปซื้อมาเปลี่ยน แต่ก็ไม่หาย

มันกลับไปเป็นค่าเริ่มต้นทุกครั้งที่ผมปิดเครื่อง

ป.ล.ค่าอื่นๆผมเซทไว้เหมือนเดิมหมดทุกอย่าง ยกเว้นตอนบูท ช่วยผมทีครับ

คือมันก็ไม่ได้เสียหรือรวนแต่อย่างใด แต่ผมรำคาญและไม่เข้าใจ ขอบคุณครับ

ไบออสไม่จำค่า ไบออสเริ่มเน่าแล้วล่ะ ลองอัพเดทไบออสก่อนครับ ถ้าไม่หายก็เปลี่ยน แต่ถ้าประกันหมด ต้องซื้ออใหม่หรือไม่ก็ต้องทนรำคาญอย่างนี้ไปก่อนหากยังไม่อยากซื้อครับ

Comment

ถ่านหมดเป่า

Comment

Working...
      X