Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review]Logitech ChillStream

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review]Logitech ChillStream

สวัสดี ปู๊นๆ วันนี้ครึ้มอกครึ้มใจมีโอกาศเขียนรีวิวซะทีหลักจากโพสท์ไร้สาระมากว่า3000โพสท์
    จนช่วงหลังๆต้องหักห้ามใจไม่โพสท์เยอะอยู่พอสมควร พอดีเมื่อเดือนก่อนเล่นวินนิ่งจนจอยxfxคู่บุญแกนหักคามือไปจะซื้อใหม่ก็มีแต่แพงๆ
    แล้วช่วงหลังๆนี้เกมจากxboxก็เข้ามามากเลยอยากได้จอยxboxไว้ซักอันจะได้ไม่งงปุ่ม
    จนถึงปีใหม่โบนัสออกเลยได้มีโอกาสไปถอยจอยใหม่แต่xboxดันหมด
    หันไปเห็นตัวนี้ดูสเปกมีพัดลมเป่าด้วยน่าสนใจดีเลยหยิบมาซะเลย

มาเริ่มกันที่ตัวกล่องกันก่อนดีกว่า ใช้พลาสติกใสขึ้นรูปตามสมัยนิยม(มันทำลายสิ่งแวดล้อมนะเฟ้ยไม่ใช้ของรีไซเคิลกันบ้าง)
    ซีลกล่องหนาแน่นมากถ้าจะแกะต้องกรีดกล่องอย่างเดียวเลย

มาดูด้านหลังกันบ้าง ตรงกลางเป็นตะแกรงอลูมิเนียมเป็นช่องสำหรับดูดลมเข้า ด้านข้างเป็นร่องรูปคล้ายๆตัว V เวลาเราจับนิ้วเราจะเข้าไปอยู่ในร่องนั้นพอดี

ด้านข้างบริเวณด้ามจับจะเป็นช่องลมออกมาเป่ามือเราเย็นๆสบายใจ
    คำเตือน:เนื่องจากตัวจอยมีแต่ร่องเต็มไปหมดจึงอาจโดนแปะวอยในตำแหน่งน่าเกลียดแบบนี้ใครจะซื้อก็บอกร้านให้แปะตรงโคนสายมันจะมีที่อยู่หน่อยนึง

อนาล็อกขาวเป็นช่องวงกลมหมดปัญหาเรื่องควงปุ่มแล้วติดเหมือนในจอยรุ่นก่อนๆของlogitechที่เป็นช่อง4เหลี่ยม

ปุ่มกากบาทจะยกสูงขึ้นมาใช้แรกๆมีนิ้วลื่นตกได้เหมือนกัน

ช่องลมด้านข้างจะมีขอบยางสูงขึ้นมาเล็กน้อยน่าจะทำไว้เพื่อกันขี้ไคลติดร่อง

เดี๋ยวมาต่อขออัพรูปก่อน

ท่าทางเล่นแล้วจะเย็นมือ *0*!

Comment

โดนปาดซะแล้ว เว็บเป็นไรหว่าโพสท์ไม่ค่อยติด
      ปุ่มL2R2จะเป็นแบบไกปืนอนาล็อกคือไม่ได้เป็นปุ่มกดไปทีเดียวแต่เล่นระดับการกดได้คล้ายกับเหยียบคันเร่งรถประมาณนั้น คนที่ไม่ได้ใช้จอยของxboxเวลาเล่นเกมเจอปุ่มRT LTแล้วงงว่ามันคืออะไรมันย่อมาจากทริกเกอร์หรือไกปืนนี่แหละ ตรงนี้ถ้าดูในวินโดว์จะมองเห็นเป็นอนาล็อกแกนZใช้เล่นเกมแข่งรถคงจะมันดี

ตรงนี้เป็นปุ่มฟังค์ชั่นพิเศษของจอยรุ่นนี้ปุ่มChillStreamเปิดปิดพัดลมมี3สถานะคือปิด เบา แรง
      แรงลมที่ออกมาประมาณพัดลม80มม. แต่ส่องดูแล้วพัดลมอันเล็กพอๆกับที่ไว้ติดชิพน็อทบริจ
      เมื่อเปิดให้ลมแรงสุดจะพัดลมหมุนจนมีเสียงพอๆกับไดร์ฟCDถ้าไม่ใช้หูฟังอาจรำคาญได้

Comment

เนื่องจากมีแม่แบบมาจากจอยxbox360อาจทำให้คนคิดว่ามันอันใหญ่ แต่เมื่อลองจับดูแล้วพบว่ามันเล็กและเบามากกว่าทุกอันที่เคยใช้(ไม่นับจอยPSแบบไม่สั่นนะอันนั้นเบาสุดๆ) ไหนๆแล้วเลยถ่ายรูปเทียบให้ดูกันดีกว่า

ในด้านของการใช้งานได้ใช้เกมที่ผมชอบและมีอยู่ในเครื่อง3เกมในการทดสอบดังนี้
        Pes2008,Guilty gear X2 #RELOAD,Lost planet 3แบบ3สไตล์
        เกมแรกเล่นแล้วโดยรวมไม่มีอะไรประทับใจเป็นพิเศษแต่มีปัญหาตรงที่ปุ่มRT LTใช้ในเกมไม่ได้ทั้งที่เซ็ตปุ่มไว้แล้วถึงจะไม่ค่อยได้ใช้ในเกมนี้แต่ก็หงุดหงิดอยู่เหมือนกัน
        และทั้งๆที่ตัวจอยมีต้นแบบมาจากxbox360แต่pes2008ตั้งปุ่มมาให้มั่วไปหมดต้องมาตั้งใหม่เกือบหมดเลย
        ในส่วนของปุ่มกากบาทผิดค่อยข้างเรียบเวลาต้องกดทิศทางเดียวนานๆแล้วจะลื่นๆพอสมควรต้องใช้ผ้ารองตามสูตร
        Guilty gear ปุ่มทริกเกอร์ใช้ไม่ได้อีกแล้วสำหรับเกมนี้อาจด้วยตัวเกมเก่าไปเลยไม่รองรับ แต่ที่ประทับใจมากคือกดคอมมานได้ง่ายสุดๆกดนิ่มๆเบาๆก็ติดแล้ว
        และไม่มีพลาดเหมือนกับจอยของxfxที่เป็นบ่อยๆเช่น จะกดขวาแล้วกลายเป็นเฉียงขึ้นขาวประมาณนี้
        Lost planetเกมนี้ไม่ต้องเซ็ตอะไรเลยเข้าเกมไปปุ่มตรงกันหมดเล่นได้เลยสุดยอด
        แต่เกมนี้ใช้อนาล็อกซ้ายในการเดินทำให้รู้ได้ว่าการกดปุ่มอนาล็อกลงไปตรงๆของจอยตัวนี้จะค่อนข้างแข็งกว่าจอยของPS2อยู่หน่อยนึง(เคยเล่นDragon dragoonในPS2แล้วเวลาเดินเพลินๆเผลอกดอนาล็อกลงไปบ่อยมาก)

สำหรับจอยตัวนี้ถ้าใครเป็นแฟนเกมต่อสู้หรือเกมที่ต้องนั่งเล่นนานๆโดยไม่ต้องการระบบสั่นน่าจะเป็นทางเลือกนึง
        พัดลมเป่ามือทำให้รู้สึกสบายดีเวลาเล่นนานๆเหมือนกันแต่ยังมีเหงื่ออยู่บ้าง
        ส่วนตัวผมว่ามันไม่ได้เอาไว้เป่าเหงื่อหรอกมันแค่ให้เย็นๆสบายใจเอง
        เฮ้อ จบซะทีเหนื่อยๆ ไว้มีของเล่นอะไรใหม่จะมาเขียนอีกแล้วกัน บ๊ายบาย ปู๊นๆ

Comment

อ่า น่าสนใจดีครับ หาซื้อได้ที่ไหนแล้วราคาเท่าไหร่อ่าครับ ต้องดูยังไงบ้าง ขอบคุณครับ

Comment

ผมคนนึงละไม่ซื้อ

เพราะผมดูดบุหรี่ไปด้วย เล่นเกมไปด้วย อิอิ

เวลาคีบไว้ตรงนิ้ว ขี้บุหรี่กระจายแน่ -*-

Comment

1600ครับ แพงโคตรเลยซื้อที่p&Y หลังจากนั้น3วันตัวxbox360ก็เข้ามาขายหลังจากของหมด เฮ้อเศร้า ตูอยากได้แบบสั่นมากกว่า

Comment

เห็นเค้าว่าเสียงมันดัง แล้วไม่มีระบบสั่น

Comment

โอ้เย~ และแล้วก็มีคนสอยมาใช้เป็นเพื่อนผมซะที หลังจากโดดเดี่ยวมา1ปีเต็ม ของผมเพิ่งครบรอบ1ปีไปได้ไม่นานนี้เองครับ ของผมซื้อตอนออกใหม่ๆเลยหิ้วมาจากนอก1750
                  ช่วงปีที่แล้วหดหู่นิดๆกับเกมที่เล่นเพราะเกมส่วนใหญ่ยังไม่Support Trigger(LT,RT)ครับ แต่พอเกมออกมาหลังๆล่ะก็ฉลุยเลย
                  แนะนำให้ลองเล่นกับColin McRae DiRTครับ ผมเพื่องได้เล่นเมื่อวานนี้แล้วจะบอกว่าประทับใจมาก ไม่ต้องเซ็ตปุ่มเลย แถมปุ่มที่เค้าเซ็ตมาให้เนี่ย มาแบบเดียวกับที่ผมใช้จอยตัวนี้เล่นColin McRae 05เลยครับ

ขอให้สนุกกับสุดยอดจอยของLogitechนะครับ

Originally posted by neromimz View Post
                  เห็นเค้าว่าเสียงมันดัง แล้วไม่มีระบบสั่น
                  ถูกต้องนะคร้าบบ แต่ถ้าเปิดแบบเป่าเบาๆก็ไม่มีปัญหาอะไรมากครับ

Originally posted by hamoy View Post
                  ผมคนนึงละไม่ซื้อ

เพราะผมดูดบุหรี่ไปด้วย เล่นเกมไปด้วย อิอิ

เวลาคีบไว้ตรงนิ้ว ขี้บุหรี่กระจายแน่ -*-
                  เลิกบุหรี่ช่วยท่านได้ครับ อิๆ

Originally posted by Freekickgundam View Post
                  1600ครับ แพงโคตรเลยซื้อที่p&Y หลังจากนั้น3วันตัวxbox360ก็เข้ามาขายหลังจากของหมด เฮ้อเศร้า ตูอยากได้แบบสั่นมากกว่า
                  ถ้าใครเคยใช้จอยXboX360มาลองตัวนี้รับรองติดใจครับ เพราะผมก็เปลี่ยนจากXboX360มา
                  อีกอย่างคือ พอดีผมเลิกใช้จอยสั่นมาประมาณ3-4ปีได้แล้วครับเนื่องจากรำคาญ แล้วก็เป็นคนที่เหงื่อออกมือง่าย พอมาเจอตัวนี้ล่ะตรงใจเลย
                  ต้องทำใจครับถ้ามีพัดลมแล้วสั่นได้คงต้องต่อไฟเพิ่มแน่ๆเลย
                  Last edited by Beaver_XT; 18 Jan 2008, 15:56:20.

Comment

อยากรู้ครับ มันจะมีพัดลมไว้เพื่ออะไร ให้มือเราเย็นงั้นหรือ?
                    GLORIOUS PC MASTER RACE
                    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
                      อยากรู้ครับ มันจะมีพัดลมไว้เพื่ออะไร ให้มือเราเย็นงั้นหรือ?
                      ใช่ครับ โดยเฉพาะคนที่เล่นเกมแล้วเหงื่อออกมือเป็นประจำ ช่วยได้เยอะนะครับ

Comment

Originally posted by Kristchenko View Post
                        อ่า น่าสนใจดีครับ หาซื้อได้ที่ไหนแล้วราคาเท่าไหร่อ่าครับ ต้องดูยังไงบ้าง ขอบคุณครับ
                        ต้องลองจับดูก่อนว่าถนัดมือไหมครับ เพราะจอยมันค่อนข้างเล็กทีเดียว (ดูจากรูปที่ท่านFreekickgundamถ่ายมาได้นะครับ)
                        ต่อไปพอซื้อแล้วเวลาเค้าจะแกะติดวอยด์อย่าให้เค้ากรีดนะครับ ที่ซองมีรอยปรุอยู่ให้ฉีกออกมา(อาจยากสักนิด) แล้วค่อยแปะด้านบนใกล้ๆสายครับ
                        ผมเคยเจอพี่แกเอาคัตเตอร์กรีด มันบาดถึงตัวจอยเลยนะครับ ระวังๆหน่อยละกัน

Comment

55มีเพื่อนแล้ว

Comment

สวยงาม

Comment

น่าสอยซักตัวเหมือนกันนะเนี้ยอิอิ

Comment

Working...
                              X