Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] AMD Radeon HD6570 2GB DDR3 ref. แบบบ้านๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] AMD Radeon HD6570 2GB DDR3 ref. แบบบ้านๆ

พอดีผมพึ่งไปซื้อซิลิโคนบ้านๆที่ advice มาทาการ์ดจอตัวนี้ เลยคิดว่า ไหนๆก็รื้อแล้ว+ไม่มีอะไรทำ ก็จับมาทำ review ซะเลย

พระเอกของเรา HD6570 ref.

ขนาดของ PCB. จะเป็นแบบ low profile นะครับ เคสเล็กๆก็ใส่ได้

หน้าตาหลังเอา heat sink ออกแล้ว

คราบ สีทองๆบน PCB. ของชิพการ์ดจอคือคราบซิลิโคนที่จะทานะครับ ตอนก่อน review ผมได้ลองรื้อดูก่อนรอบนึงแล้ว แล้วผมทำซิลิโคนเลอะไปหมดเลย

ชิพการ์ดจอ แบบดูใกล้ๆ

มาดูที่ heat sink บ้างดีกว่า

heat sink ตัวนี้จะระบายความร้อนเฉพาะชิพการ์ดจอนะครับ เม็ดแรมอดเย็นเลย

อันนี้เป็นซิลิโคนที่ผมจะใช้ทานะครับ(สีเงินหมด เลยได้สีทองมาแทน)

ลองเอามาทาที่กระดาษ แล้วเอาไม้บรรทัดกดแรงๆแล้วป้าย

สภาพตอนทาเสร็จแล้ว

หน้าตาก็ไม่มีอะไรจะโชว์แล้ว มาดูการเทสดีกว่า

spec คอม
    CPU:Intel core i5-2500
    M/B:asus P8H77-M
    VGA:AMD Radeon HD6570 2GB DDR3 ref.
    RAM:kingston DDR3 BUS1333 4Gb * 2
    HDD:Hitachi SATA2 2TB
    PSU:raidmax RX-600 AF
    Case : Zalman Z11 plus เปิดฝา 1 ข้าง ตอนเทส burn-in

รูปตอนเทส

สเป็คกาาร์ดจอ จาก GPU-Z และจาก AIDA64

ผลเทส(Vantage กับ 11 ผมตั้งเป็น performance นะครับ)

มาเผากันก่อนแล้วกัน ห้องพัดลมร้อนเหงื่อไหลเต็มหน้าเลย

3DMark03

3DMark05

3DMark06

3DMark Vantage

3DMark 11

Heaven DX11 Benchmark

ก็มีแค่นี้แหละครับ ถ้าผู้ใดมีโปรแกรมดีๆ อยากให้มาลองแชร์กันหน่อยนะครับ มือใหม่ไม่ค่อยรู้เรื่อง
    Last edited by taechasit; 17 Mar 2013, 17:50:51.

เหม่งๆ แฮะ -*- เนื้อหยาบเหมือนผงทองเหลืองมากกว่าผงทองนะนั่น ( ลองบี้แผ่นทองคำเปลวดู ทองแท้จะเนื้อละเอียดมาก )

คราบแถวริมๆ ไช้แปรงสีฟันถูกก็ออกครับ ปล่อยใว้งั้นหวาดเสียวจะลัดวงจร แล้วนั่นก็ไส่เยอะไป

ซิลิโคนนี่ความจริงแล้วมันเป็นอะไรที่น่าลงทุนนะ เช่น mx-2 ขนาด 8 กรัมแค่ 300 กว่าบาท ( ในบอร์ดนี้เหละ )

ถ้าไช้เป็นจริงๆ คือบีบแค่พอดี ไม่ถึงกับเละเทะเลอะเทอะ ก็ไช้ใด้นานเลยล่ะ mx-2 หลอดเก่า 4 กรัม ผมไช้ตั้ง 3 ปี ทั้งที่เปลี่ยน cpu + การ์ดจอไม่ใด้หยุดหย่อน

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
      เหม่งๆ แฮะ -*- เนื้อหยาบเหมือนผงทองเหลืองมากกว่าผงทองนะนั่น ( ลองบี้แผ่นทองคำเปลวดู ทองแท้จะเนื้อละเอียดมาก )

คราบแถวริมๆ ไช้แปรงสีฟันถูกก็ออกครับ ปล่อยใว้งั้นหวาดเสียวจะลัดวงจร แล้วนั่นก็ไส่เยอะไป

ซิลิโคนนี่ความจริงแล้วมันเป็นอะไรที่น่าลงทุนนะ เช่น mx-2 ขนาด 8 กรัมแค่ 300 กว่าบาท ( ในบอร์ดนี้เหละ )

ถ้าไช้เป็นจริงๆ คือบีบแค่พอดี ไม่ถึงกับเละเทะเลอะเทอะ ก็ไช้ใด้นานเลยล่ะ mx-2 หลอดเก่า 4 กรัม ผมไช้ตั้ง 3 ปี ทั้งที่เปลี่ยน cpu + การ์ดจอไม่ใด้หยุดหย่อน
      อ่อ ครับ ตอนแรกกะจะจัดเต็มไปเก็บ Gelid GC-Extreme มาแล้ว แค่คิดว่าคงไม่เป็นไร และกลัวแห้ง เลยเอาตัวถูกๆมาเล่นก่อน

ถามหน่อยครับ ซิลิโคนที่แถมมากับซิ้ง 212 evo มันไม่นำไฟฟ้าใช่ไหม จะได้เอามาเปลี่ยน

Comment

ไม่นำครับ

หยอดนิดเดียวเท่าถั่วเขียว(ครึ่งซีก)ตรงกลางก็พอแล้ว ตอนประกอบซิ้งค์ก็กดเข้าไปตรงๆเพื่อให้เนื้อซิลิโคนกระจายตัวออกทั่วๆกัน

พอไช้งานโดนความร้อนมันก็จะขยายตัวกระจายออกไปเอง ไม่มีความจำเป็นอะไรที่ต้องไส่เยอะๆ

Comment

รีวิวละเอียดดีครับ ใกล้เคียงเว็บเลย

Comment

update กันเล็กน้อย ตอนนี้เปลี่ยนซิลิโคนเป็นของ CM ที่แถมมากับซิ้ง 212 evo แล้วนะครับ
            และขอบคุณท่าน XsoeIIsJ ที่แนะนำวิธีเอาคราบซิลิโคนที่เปื้อนแผ่น PCB. บน chip ออก (นั่งขัด+เป่าออกเกือบ 20 นาที เพราะมันเป็นคล้ายๆเมือก ผสมผงทองมากกว่า)

ก่อนทำความสะอาด

หลังทำความความสะอาด

ทาซิลิโคนใหม่(ของอนุญาติเกลี่ยนะครับ )

ผลเทสการเผา @ 27 C

และแถมให้เล็กน้อย เอาซิลิโคนที่ผมมีอยู่ 4 ชนิด มาให้ดู

Last edited by taechasit; 23 Oct 2012, 09:10:04.

Comment

Comment

กลายเป็นกระทู้โชว์วิธีทาซิลิโคนไปซะแล้ว

นั่นก็ยังเยอะอยู่นะ แต่ก็ไม่ต้องไปแกะมันล่ะ ไช้ยาวไปโลด

Comment

Working...
                X