Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อ tx3 ต้องขึ้นสังเวียนเจอรุ่นพี่ 212+ ค่ายเดียวกัน ผลจะเป็นยังไง เชิญชมด้านใน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมื่อ tx3 ต้องขึ้นสังเวียนเจอรุ่นพี่ 212+ ค่ายเดียวกัน ผลจะเป็นยังไง เชิญชมด้านใน

เห็นมีแต่การจับมวยต่างค่าย งานนี้จับมวยค่ายเดียวกันต่อยกันมั่ง เผื่อคนที่สนใจ จะได้เห็นๆกันไปเลย ว่า2รุ่น 2ราคาตัวไหนจะแจ่มกว่ากัน

รายละเอียดรุ่น Tx3
    http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B1%E0%B8%94

รายละเอียดรุ่น 212+
    http://www.overclockzone.com/forums/...B9%88%E0%B8%99

งานนี้เป็นการทดสอบโดย จขกท เอง บังเอิญว่าถอย 212+ มาใหม่ (ตัวเก่าเป็น tx3)
    ก็เลยไหนๆก็ไหนๆเทสมันซะเลย

รายละเอียดการทดสอบในครั้งนี้

-ฮาดแวร์-
    ใช้ตัวเดียวกันหมด cpu ram vga case psu บลาๆๆๆ คือเครื่องเดียวกันนั่นเหละ แค่เปลี่ยนซิ้ง

-Spec ที่ใช้ทดสอบ-
    E7200 2.53G @ 3.1G ไฟเดิมๆ
    แรม ddr2 บัสตั้งไว้ที่ 666
    Case ที่ใช้ทดสอบ Zalman Z9 Plus ติดพัดลม 5 ตัว (หน้า1 ล่าง1 หลัง1 บน2)
    ทำการทดสอบโดยปิดเคส

-ซอฟแวร์ที่ใช้ทดสอบ-
    เป็นซอฟแวร์ตัวเดียวกันทั้งหมดนะครับ
    linx(0.63) เทสแบบ mem all จำนวนลูป 20 ลูป
    Real temp 3.60
    CPUID CPU-Z 1.57

-สิ่งที่ไม่เหมือนกันในการทดสอบครั้งนี้-
    Tx3 ตอนเทสใช้ win xp sp3
    212+ ตอนเทสใช้ win 7 sp1

-ปัจจัยภายนอก-
    อุณหภูมิในห้องทดสอบเท่ากัน ณ 32-33C (ถ้ามันลดลงมาที่ 31 หรือเกินไปที่ 34 ผมจะหยุดการทดสอบทันที)
    เคสผมมีเซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิ ตำแหน่งเซ็นเซอร์ก็วางที่เดิมไม่ได้เปลี่ยนแปลงแต่อย่างใด
    ห้องเป็นห้องไม่แอร์ เปิดประตูหน้าต่าง ให้ลมถ่ายเทสะดวก

เอาละมาดูผลกันเลย

เริ่มกันที่ TX3

Max อุณหภูมิเฉลี่ยอยู่ที่ 57 ครับ

คราวนี้ถึงตา 212+

Max อุณหภูมิเฉลี่ยอยู่ที่ 51 ครับ

ทั้งสองตัวอุณหภูมิตอน idle เท่ากันครับ

สรุปผลมวยคู่นี้ รุ่นพี่อย่าง 212+ ก็ชนะไปด้วยอุณหภูมิที่เย็นกว่าถึง 6 องศา (ซึ่งมันก็สมควรจะขนะอยู่แล้วละ)

Tx3 เป็นท่อฮีทไปท์ 3 ท่อ
    212+ เป็น 4 ท่อ

ขนาดซิ้งก็ต่างกัน 212+ ใหญ่กว่า มันจึงสมควรเย็นกว่าอยู่ละ

--------------------------------------

ที่เหลือก็ให้ท่านผู้ชมตัดสินใจเอาเองว่าสนใจตัวไหน เพราะทั้งคู่มีดีมีเสียต่างกัน

Tx3
    ข้อดี - เล็กกะทัดรัดใส่ได้เกือบทุกเคส ติดตั้งง่าย ไม่ต้องรื้อบอร์ด และราคาถูก (ผมถอยมา 470 บาท) หาซื้อได้ง่าย ร้านไหนๆก็มีขาย น้ำหนักเบา ไม่ต้องกลัวบอร์ดงอ

ข้อเสีย - ใช้พัดลมขนาด 9cm ซึ่งหาซื้อได้ยาก เสียงพัดลมเมื่อ fullload จะดังมาก เนื่องจากเป็นพัดลมเล็กรอบจัด
    212+
    ข้อดี - เย็นกว่า และใช้พัดลม 12cm ซึ่งหาซื้อมาเปลี่ยนได้ง่ายกว่า ใหญ่ เท่ ดูดุดันกว่า เสียงพัดลม idle กับ fullload แทบไม่ต่างกันซักนิด (เงียบมาก)

ข้อเสีย - แพงกว่า (ผมถอยมา 900ถ้วน) หาซื้อได้ยาก ส่วนใหญ่ร้านต่างๆของจะหมด ติดตั้งยากกว่า tx3 เพราะต้องรื้อบอร์ดมาติดแผงหลังที่เอาไว้ยึดซิ้ง น้ำหนักมากกว่า tx3 บางคนที่กลัวบอร์ดงอ อาจจะต้องหาอะไรมาค้ำหรือดึงไว้ ใส่เคสเล็กๆ อาจจะใส่ไม่ได้ ขนาดของผม zalman z9 plus เมื่อใส่เข้าไปแล้วซิ้งยังติดพัดลมตัวบน พอดีเลย (แนบชิดพอดีเลย)
    ก็ขอจบการทดสอบเพียงเท่านี้

เย็นดีคับ ใช้212+อยู่คับ ชอบคับ ^^

Comment

212+ พัดลมเดิม 2 ตัว VGA ON Board เครื่องโหลด bit เงียบกริ๊บ ร้อนแค่ไหนก็ไม่เกิน 35 หึหึ

Comment

tx3 ไม่ใส่พัดลมได้มั้ยครับ

Comment

Originally posted by purevel View Post
          tx3 ไม่ใส่พัดลมได้มั้ยครับ
          ได้ครับ ถ้าCPUไม่ร้อนมาก

Comment

E7200 ที่ 3.6 มันสเถียรไหมครับ เทส Linx ไม่ผ่านซักรอบ ไม่ถึง นาที ก็เออเร่อ

Comment

เคยลากไปเต็มที่วิ่งที่ 3.3 ครับ โดยไม่เพิ่มไฟ

ไปมากกว่านั้นไม่สเถียรครับ มีค้างเป็นช่วงๆ

3.6 นี่เปิดเครื่องยังไม่ติดเลยครับ 555555

ปล.บอร์ดผมมันกากเพิ่มไฟไม่ได้ แต่คงไม่เปลี่ยนหรอก เพราะกะจะย้ายค่ายอยู่แล้วครับ ทนๆใช้ไป

Comment

นี่ 212+ ใช้พัดลมกี่ตัว

Comment

การทดสอบครั้งนี้ใช้ตัวเดียวครับ

Comment

Working...
                  X