Announcement

Collapse
No announcement yet.

เซ็ต DPI เม้าส์เทพ ให้มันเทพ สมราคากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เซ็ต DPI เม้าส์เทพ ให้มันเทพ สมราคากัน

คุณเคยเจอมั้ย ว่า เม้าส์แพงเล่นเกมส์ ดีกว่ายังไง

มันดีกว่าเม้าส์ตัวละ 200 ตรงไหนวะ คำถามนี้

มันอาจจะคล้ายๆกับ กระทู้เรื่อง DPI ของท่าน Sleipnir

แต่ปล่าวครับ

ครั้งนี้ ผมจะมาอธิบายการเซ็ตมันให้ครับ

ก่อนอื่นก็ต้องเข้าใจกันก่อนถึงจุดแตกต่าง ของเม้าส์เล่นเกมส์ที่มีการตั้งค่าได้

อย่างในนี้จะเป็นเจ้า Kone+ นะครับ แต่ว่าจะมีจุดที่เม้าส์เล่นเกมส์ Hi Class จะมี

ก็คือ

Dpi Setting แต่ว่า พวกนี้ บางรุ่น จะสามารถเซ็ตตั้งค่า นอกเหนือได้อีก เช่น โดยทั่วไป จะมีการเซ็ต Native ให้เข้าขนาดจอ คือ 800 Dpi กับจอ 17

1200 / 1600 กับ จอ 20

1800 + กับจอ 23 นิ้ว ซึ่งเมื่อเซ็ตแล้ว การเลื่อนเม้าส์จะทำได้ลื่นขึ้น และ เร็วขึ้นครับ

ซึ่ง บางครั้ง การเข้าเล่นเกมส์ การเซ็ต Dpi นั้น ควรคิดถึง Resolution ที่เราปรับ ด้วยครับผม

อันนี้เรื่องจริงนะครับ อย่าคิดว่ามันตลกล่ะ อันนี้ผมลองปรับจริงๆครับ

อย่างเช่น การเซ็ตเม้าส์ เล่นเกมส์ หากเราปรับ Resolution 1366 1444 (เอาเลขตัวหน้าเป็นหลัก)

ให้เราเซ็ตเม้าส์ไปที่ค่า Dpi ที่ใกล้เคียงครับ

เช่น เราเล่นเกมส์ ออนไลน์บางเกมส์ เราปรับ Resolution ได้แค่ 1280 ก็ เซ็ตไปที่ 1200 หรือ 1300 (หาก เม้าส์เราเซ็ตได้)

หรือถ้าทำไม่ได้ใก้เซ็ต Dpi ให้ใกล้เคียงที่สุดครับ

จากนั้น ปรับ Sensitivity ใน ตัวเกมส์ให้ลดลง จนเราคุมมันอยู่สบายมือ แล้วลองยิงครับ มันจะไวและนิ่งแน่นอนขึ้นแบบสัมผัสได้เลย

อย่างในภาพ ผมจะเซ็ตไว้ที่ 800 1200 หรือไม่ก็ 1600 3 ตัวหลักที่จะใช้ประจำๆ ครับ (ซึ่ง ข้อหล่อของเจ้า Kone+ คือ มันมีเสียงบอกครับว่า เราเซ็ต Dpi ไปเท่าไร ซึ่งดูแล้วหรูเว่อร์ดี)

ซึ่งจะทำให้การสะบัดเม้าส์เราทำได้ลื่นขึ้น ไม่ต้องกลัวครับ เซ็นเซอร์ของเม้าส์ที่ว่า นิ่ง ไม่นิ่งนั้น ท่าน Sleipnir บอกได้ถูกต้องแล้วครับ

ว่า ระหว่าง การค่อยๆเลื่อนเม้าส์ไปซ้าย ขวา เท่ากันกับการ สะบัดวูบเดียว เม้าส์ที่นิ่งจริงๆนั้นคือ

"จะได้ระยะเท่ากัน"

ครับผม ผมลองเซ็ต DPI ต่ำเตี้ย ติดดิน ลากจากสุดแผ่นรองเม้าส์ ไป สุดแผ่นรองเม้าส์

ระยะของเจ้าเม้าส์ Hi End เรียกว่า แทบจะเท่ากันเป๊ะๆ ครับ นั่นคือเรียกได้ว่า ถ้าท่านฝึกจนชินมือล่ะก็

การสะบัดเม้าส์ จะทำให้ไม่หลอนแต่อย่างไร และ จะยิงไปในจุดเดิมๆได้เต็มๆเลยนั่นเอง

เรียกง่ายๆว่าถ้ายิงไปเรื่อยๆ จนชินมือ เกมส์ที่ท่านเล่นก็หาคนโค่นลงยากครับ

****** ข้อควรจำ ******

1. การ Set DPI
    ให้เข้ากับ Resolution ที่เราปรับนะครับ ไม่ใช่ เอาตาม ขนาดจอ บางคน คลั่งปรับ DPI ไป 1024 แต่เล่นจอ 23 นิ้ว ตกใจ เซ็ต DPI ไป 1800 2000 สะบัดหน่อยเดียว มือสะดุ้งนิดเดียว มีหันหลังครับ มันจะคุมไม่อยู่เอา

ดังนั้น ไม่ว่าคุณจะเล่นจอใหญ่แค่ไหนก็ตาม ถ้า Resolution ไม่สูง ปรับ Dpi ให้เข้ากันดีกว่าครับ

2. บางคนอาจคิดว่า งั้นตูใช้ความเร็ว Dpi ต่ำๆ เอาก็ได้ นิ่งดี
    แค่ 400 Dpi ก็ได้ ตูเล่นเม้าส์ช้าๆ คุณกำลังพลาดครับ คุณเซ็ต Dpi ให้เข้ากับ Native Resolution ในขณะที่คุณเล่นดีกว่าครับ แล้วอยากจะเล่นเม้าส์ช้า คุณค่อยไปปรับ ความเร็ว จากตัวเกมส์ให้ลดลงเอาครับ แล้วมันจะนิ่ง แม่นเทพ จนคุณสำลักเลย

3. Windows Pointer Speed
    นี่คือตัวทำให้หลอน ใช่ครับ แต่กับเม้าส์ เซ็นเซอร์ดีๆ คุณไม่ต้องกลัวครับ ไม่มีอาการหลอนแต่อย่างไร ต่อให้ปรับ Pointer ไปเร็วสุดๆ ก็จะแกว่งตามวินโดวส์ครับ

เอ้า งงๆ ก็เวลาที่เราเหวี่ยงเม้าส์ มันจะวิ่งไปเร็วขึ้นตามนั้นครับ ซึ่งจะต่างจากเม้าส์ทั่วไปที่ว่าเวลาขยับเบาๆ มันจะเลื่อนนิดเดียว แต่พอเราสะบัดเร็วๆ มันวิ่งหนีไปไหนไม่รู้ ดังนั้น ไม่ต้องกังวลครับ การปรับ Windows pointer กับ เม้าส์แพงๆ ไม่มีอาการหลอนครับ

แต่เม้าส์จะวิ่งไวขึ้น ทำให้ต้องปรับตัวซักระยะหนึ่ง บางคนเลยเลือก ปรับไว้ที่ค่าดั้งเดิมนั่นเอง

4. Accerlation G คืออะไร ??
    แรงเร่ง 30g 20g ดูแล้วงงเป็นบ้า ไม่ต้องงงครับ แรงพวกนั้น คือการบอกความเร็วเม้าส์เมื่อสะบัดครับ ว่าเรา สามารถสะบัดได้ด้วยความเร็วขนาดไหน ก็คือ เซ็นเซอร์มันสามารถรับได้ เลื่อนคือเลื่อนเลย ในขณะที่ เม้าส์บ้านๆ ทั่วๆไป ที่ไม่มีเรื่อง แรงเร่ง บางทีพอเราสะบัดเร็วๆ แรงๆ มากๆ มันไม่วิ่งครับ หรือวิ่งแล้วหลอน นั่นเอง

5. งั้นก็เล่น Dpi สูงๆไปเลย แล้วเซ็ต Speed ในเกมส์ต่ำๆเอา มีข้อเสียมั้ย
    มีครับ หาก Dpi คุณสูงเกินไป มือคุณ สั่นแม้แค่นิดเดียว เป้าเคลื่อนครับ ดังนั้น เซ็ต Dpi ให้เข้ากับ Resolution หน้าจอครับ
    แล้วไปลองปรับ Speed ในตัวเกมส์ให้คุณสามารถคุมได้ครับ แล้วมันจะนิ่งจนคุณไม่ต้องกังวลอะไรเลยล่ะ

เอาล่ะ นี่แค่เรื่อง Dpi นะครับ ยังๆ มันยังมีอีก

"สิ่งที่เม้าส์ทั่วไปไม่มี"

เอาล่ะ มาถึงตรงนี้แล้วครับ สิ่งที่ เม้าส์ทั่วไปไม่มี คืออะไร

เดี๋ยวนี้ Gaming ถูกๆ หน่อย ก็ปรับ Dpi ได้แล้ว จะซื้อแพงๆ ทำไม ??

เพราะสิ่งนี้ครับ

เห็นคำว่า Poiling Rate มั้ย

จากการศึกษาดู มันคือค่าการตอบสนองครับ หรือ Response Time นั่นเอง เรียกว่า ยิ่งมีค่า PR สูงๆ

เม้าส์จะตอบสนองต่อการกดได้ไวครับ ทำให้เราสามารถจะเปลี่ยน กลับ ซูม ยิง ได้ตามที่เราต้องการทันที

บางคนส่องกล้องสไนเปอร์ พอส่องไปปุ้บก็รีบชักกลับเลย หรือบางคน ยิงปืนกล ด้วยนิสัย เดินลุย ยิง
    ก็ซัดตูมๆ ได้เลย

Poiling Rate จะช่วยลดปัญหา การกดเม้าส์แล้ว ไม่ไป ยิงแล้ว ยังไม่อกในทันที

บางคนที่ประสาทสัมผัสไวๆ จะรู้เลยครับวา เฮ้ยกระสุนไม่ออกอ่ะ ยิงแล้วเค้าหนีไปก่อน
    ซึ่ง Poiling Rate นี้ ใช้กับเซียน Sniper ที่ชอบสะบัดเม้าส์จะดีมากครับเพราะเราจะลั่นได้เลย

เคยเห็นคลิปยิงเทพมั้ย แบบโผล่ปุ้บมันซูมแล้วตูม เก็บไป 1 เฮ้ย มันเล็งตอนไหนวะ
    พวกนี้ เม้าส์ที่มีค่า PR สูงๆ จะตอบสนองการกดแบบสุดเทพนั้นได้ครับ

ซึ่งส่วนมาก Poiling Rate จะแบ่งเป็น

125
    250
    500
    1000 ซึ่ง หน่วยเป็น Hz นะ

โดยที่ความเร็วในการส่งข้อมูลจะอยู่ที่

8ms
    4ms
    2ms
    1ms ตามลำดับ

ดังนั้น บางคน ที่ชอบสะบัดกล้องแล้วตูมปั๊บเลย การเลือก PR สูงๆ ก็ไวครับในการตอบสนองนิ้ว แต่ใช่ว่าไวแล้วดีนะครับ

บางครั้ง กับสายบู๊ที่ชอบยิงแบบล้างผลาญ แต่ว่าจะยิงแบบทีละนัด ต่อเนื่อง คือ คลิก ปัง ปัง ปัง Poiling Rate เร็ว จัดๆ แต่ เซิฟเว่อร์อย่าลืมว่ามันมีอาการ Lag นะครับ

มันจะกลายเป็น ยิงแล้วติดครับ คือกระสุนไม่ออก ดังนั้น หากเป็นแนวบู๊ล่ะก็ ปรับลดลง กำลังดีครับ แต่ถ้าเป็น สไนเปอร์ เทพๆ ที่ชอบ สะบัดยิง Poiling Rate ที่สูงๆ จะช่วยได้ครับ ถ้าคุณมั่นใจว่า นิ้วและ ตา คุณไวพอ

ผมปรับที่ 500 / 1000 ครับ บางครั้งต้องเปลี่ยนปืนยิงขู่ เปิดทางและชอบสะบัดมือครับ แล้วก็อีกอย่างคือ ผมชอบยิงเป็นชุดๆครับ 3 นัดหยุด 2นัดหยุด แล้วก็รอ
    ผมเลยปรับ อยู่ 2 ค่านี้ครับผม

ส่วนนอกนั้นจะเป็น Option แต่ละเม้าส์ครับ Option ปรับแต่งเองได้ อย่างของผมก็ตัวเด่นๆคงเป็น TCU ที่สามารถให้มันคำนวณเนื้อแผ่นผ้า หรือ แผ่นรองเม้าส์ ได้ว่ามีลักษณะพื้นผิวยังไง มันจะยิงเซ็นเซอร์ให้นิ่งเว่อร์ได้ครับ (ยอมรับว่าเว่อร์จริงๆ)

แต่เอาน่า อย่างน้อยๆ ผมก็รู้ว่าตัวเองยังเล่นได้ดีไม่เปลี่ยน แม้จะไม่ใส่อะไรเลยก็ตาม(แต่ก่อนต้อง Full Option แต่เดี๋ยวนี้ หมดเงินซื้อบัตรเติมเงินครับ ^ ^ ซื้อเม้าส์กับเซ็ตเล่นเกมส์มากไปหน่อย แต่ก็คุ้มครับ เพราะว่าเล่นได้ดีขึ้นกว่าเม้าส์เก่าๆ เยอะมาก

แต่ก็ยอมรับว่า Mouse ที่เรียบง่ายแต่ได้ใจความสุดๆ Steel Series ครับ แต่ว่าพอเจอเม้าส์ที่เซ็ตค่าต่างๆได้เว่อร์ๆ มากขึ้นแบบนี้ ผมชักไม่แน่ใจแล้ว ^ ^
    ดังนั้น เมื่อรู้แล้วว่า เม้าส์แพงๆ ดียังไง

มาดูเรื่องแผ่นรองเม้าส์กันต่อครับ

จริงๆ มีคนบอกว่า การเล่นเกมส์ FPS คน 70 เม้าส์ + แผ่นรอง 30

ผมขอเถียงได้มั้ย

คนน่ะ 55 เม้าส์+แผ่นรอง 45 ครับ

แล้วถ้าแยกกันอีก แผ่นรองเม้าส์นั่นแหละ ที่สำคัญสุดๆ เลย ถ้า เม้าส์ + แผ่นรองคือ 45 เม้าส์น่ะ 25 ครับ แผ่นรองน่ะ 20 เลยนะ

แผ่นรองเม้าส์ที่ดีๆ จะช่วยเพิ่มหลาๆยอย่างให้คุณครับ แต่ก่อนอื่น ควรรู้ลักษณะเนื้อก่อน

รูปแบบ แผ่นแข็ง หรือ แผ่นผ้านั้น มีจุดแตกต่างอยู่แล้วครับ คือ ลื่นกว่า แต่สิ่งที่ควรรู้คือ แผ่นครับ หรือ Surface มันนั่นเอง โดยจะแยกเป็นดังนั้น

"Speed "
    โดยมากเนื้อ Speed จะมีความลื่นในการหมุน เลื่อน เคลื่อนเม้าส์ ไวมากๆครับ ไวชนิดที่ว่า แม่เจ้า จะไวไปไหน
    มันลื่นครับ ลื่นจนสัมผัสได้ เม้าส์ที่ Glide ใหญ่ๆ ยิ่งเห็นชัดครับ มันลื่นจริงๆ จนออกแนวเหวี่ยงครับ

ดังนั้น เนื้อ Speed จะไม่เหมาะกับคนเล่นเม้าส์ Dpi ต่ำๆครับ ไม่สิ ต้องบอกว่า ความเร็วเม้าส์ต่ำๆครับ เพราะลื่นมากจนคุมลำบาก

เพราะบางคนมือสั่นง่าย เลยเซ็ตเม้าส์ให้มันต่ำเตี้ย ความเร็วตกๆ แต่ว่า มันจะทำให้เกิดอาการ
    "ช้ากว่ากำหนด"
    เพราะแผ่นมันลื่นครับ พอลื่นๆ แล้ว เราลากเม้าส์ไป มันจะวิ่งไปไม่เท่าเดิม Sniper นี่ ไม่เหมาะอย่างแรงเลยครับ เพราะ Sniper เป้าเคลื่อนนิดเดียว จบครับ

แต่ข้อดีคงจะเป็นเรื่องการกิน Glide ที่ไม่มากนักครับ

ดังนั้น เนื้อ Speed นั้น จะให้พูดกันตรงๆ คงต้องบอกว่ามันเหมาะกับการบู๊ ตะลุย ตะลุมบอนแบบไม่คิดหน้าคิดหลัง คุณเป็นพวก เสือปืนไว ลุยแบบล้างผลาญ ชอบโดดเข้าใส่กลางวง วิ่งยิงไม่ยั้ง ไม่หยุดอยู่เป็นเป้านิ่ง การเลือกเนื้อ Speed จะเหมาะกว่าครับ เพราะมันจะเล็งไม่ค่อยแม่น แต่มันลื่นจนไวพอที่คุณจะสาดกระสุนโดนเป้าหมายได้ง่ายๆเลย

ดังนั้นแล้ว หากเราหวังเอาความแม่นยำจากเนื้อ Speed ผมว่าเราคิดผิดครับ แต่ถ้าหวังความไวในการสะบัดหน้าหลังล่ะก็ ใช่เลยล่ะ

"Control"
    เนื้อ Control ครับผม โดยมากจะเป็นแบบแผ่นผ้าเลยครับ
    ความเร็วในการเลื่อนเม้าส์จะน้อยกว่าครับ ค่อนข้างฝืดแบบรู้สึกได้ แต่ว่าจะเห็นได้ชัดเจนมากๆว่า มันคุมง่ายครับ

มันเหมาะกับคนชอบลากเม้าส์แบบไกลๆ กว้างๆ หรือ ชอบเล็งครับ พวก นิ่ง ยิง เล็ง เนื้อพวกนี้จะช่วยได้มากๆครับ กับพวก Sniper นี่จะเป็นเนื้อในฝันของคนเล่นเลยครับ เพราะความที่มันมี Fiction บ้างทำให้เราสามารถคุมเม้าส์ได้อยู่มือครับ แต่ข้อเสียคงจะเป็นเรื่องของการกิน Glide นิดหน่อยครับ

"แต่ทำไม มีคนบอกว่า เนื้อ Speed กินไกลด์(Glide) มากกว่า"

คุณลองเอาเนื้อคอนโทรล แล้วเล่นแบบ บู๊ล้างผลาญดูสิ จะรู้เองว่ามันไม่จริง ต้องบอกว่า "แผ่นแข็ง" กินไกล์ด มากกว่า ถึงจะถูกครับ

เอาล่ะครับ คราวนี้เมื่อรู้เนื้อแล้วก็จะมาถึง ลักษณะแผ่นครับ

แผ่นแข็ง แผ่นผ้า

สิ่งที่คุณจะได้รู้ก็คือ แผ่นแข็งนั้น กิน Glide อันนี้ จริงครับ แต่ไม่ใช่ เนื้อ Speed กิน Glide ครับ แต่เป็นเพราะความแข็งกระด้างของมันมากกว่าครับ ลองทำแผ่นแข็งเนื้อคอนโทรล แล้ว บู๊ ล้างผลาญดู มีสึกครับ

แต่ว่า แผ่นแข็งน่ะ
    มันลื่นครับ
    มันลื่นกว่าแผ่นผ้า ทำให้การคุม กับคนเล่นเม้าส์ช้าๆ จะออกแนวเหวี่ยงมากๆครับ คือต้องเหวี่ยงเม้าส์เยอะๆเลย แต่กับคนเล่นเม้าส์เร็ว นี่จะช่วยเพิ่มความเร็วในการสะบัดปืนน่ะครับผม ดังนั้นแล้ว การเลือกแผ่นรองก็สำคัญครับ

เมื่อมาถึงตรงนี้แล้ว คงจะมีอะไรมากพอให้เราได้รู้นะครับ อย่างน้อยๆก็ลองเล่นแล้วเซ็ตไหม่ดู ให้เครื่องมือสุดยอดเรามันเป็น สุดยอดจริงๆกันดีกว่าครับ

จริงอยู่ว่าอยู่ที่มือคนเล่น และ ความชำนาญแต่ละคน แต่ว่า
    อย่าให้พวกมาบอกว่า ใช้ของดีเสียของกันเลย

บางคน เล่นเกมส์ FPS เก่งมากๆ แต่พอเปลี่ยนเม้าส์บอกว่า ไม่เวิร์คสู้รุ่นนั้นๆ นี้ๆไม่ได้เลย

ไม่หรอกครับ คุณแค่เซ็ตมันไม่เป็นแค่นั้น

อย่างผม ตอนได้เจ้า Kone+ มาแรกๆ (จากที่เคยจับ SS Razer มา)

บอกตรงๆ อะไรวะ ยิงไม่รู้เรื่องเลย แต่พอรู้จักเซ็ตมันเท่านั้นแหละครับ

ทุกวันนี้ สบายใจครับ ^ ^ ถึงไม่เทพเว่อร์ แต่ว่าผมก็รู้ตัวผมเองดีว่า มันแตกต่างขนาดไหน

Xshot ใครเคยเล่นไม่ใส่ของลุยแล้วใช้ของจากเกมส์ไม่เติมเงินมั้ย
    PB ถอดยศเจอพวกใส่ยศ

อย่างน้อยๆ จากแต่ก่อนที่ผมแทบไม่รอด แต่ตอนนี้ ลืมตาอ้าปากได้ก็คุ้มแล้วครับ เพราะผมไม่ต้องเสียเงินเติมซื้อของแล้ว ก็เวิร์คครับ

มันไม่เหมือนกันแน่นอนครับ เมาส์ทั่วไปกับเมาส์ gaming

หลายๆคนชอบบอกว่า จะเมาส์ไหนมันก็เล่นได้ทั้งนั้น อันนี้จิง

แต่คุณสมบัติ มันไม่เหมือนกัน

เมาส์ gaming ปรับ dpi ได้ มี rate ช่วยเรื่องการส่งข้อมูล บางตัวก็จะมีมาโคร และบางตัว สามารถปรับจูนได้ที่ตัวเมาส์เลย

และที่สำคัญก็คือ เมาส์พวกนี้ออกแบบมาเพื่อเล่นเกม ซึ่งมันก็จะมีค่า fps ที่สูงอยู่แล้ว มันก็คือค่าความนิ่งนี่หล่ะ

kone[+] ตัวนี้ ค่า fps ถ้าจำไม่ผิด 11,750 ซึ่งถือว่าสูงมากๆ น่าจะสูงเป็นอันดับ 2 ของเมาส์ gaming ตอนนี้ สูงสุดก็คือ ss xai 12,000

การจะเล่นเมาส์ dpi เท่าไร ผมว่าควรปรับตามความ "ถนัด" ดีทีสุดแล้วครับ

ไม่จำเป็นต้องปรับเยอะตามขนาดจอก็ได้ ผมเล่นเมาส์ dpi 450 rate 125 เมาส์ในเกม 15 ปรับในวินโดว์ ขีด 4 ผมก็ถนัดดีครับ

เพราผมเล่นเมาส์ช้า แต่ถ้าจอใหญ่เกินไป ก็เล่น dpi สูงๆไว้ก็ดีครับ เพราะบางที จอใหญ่ไป เล่น dpi ช้า มันจะสะบัด หรือ ลากช้ากว่าเดิม

ปล.ผมใช้ 3.0 เลยปรับไม่ได้ อิอิกำ

Comment

อืมมม

Comment

Originally posted by EvilMOnstR View Post
        มันไม่เหมือนกันแน่นอนครับ เมาส์ทั่วไปกับเมาส์ gaming

หลายๆคนชอบบอกว่า จะเมาส์ไหนมันก็เล่นได้ทั้งนั้น อันนี้จิง

แต่คุณสมบัติ มันไม่เหมือนกัน

เมาส์ gaming ปรับ dpi ได้ มี rate ช่วยเรื่องการส่งข้อมูล บางตัวก็จะมีมาโคร และบางตัว สามารถปรับจูนได้ที่ตัวเมาส์เลย

และที่สำคัญก็คือ เมาส์พวกนี้ออกแบบมาเพื่อเล่นเกม ซึ่งมันก็จะมีค่า fps ที่สูงอยู่แล้ว มันก็คือค่าความนิ่งนี่หล่ะ

kone[+] ตัวนี้ ค่า fps ถ้าจำไม่ผิด 11,750 ซึ่งถือว่าสูงมากๆ น่าจะสูงเป็นอันดับ 2 ของเมาส์ gaming ตอนนี้ สูงสุดก็คือ ss xai 12,000

การจะเล่นเมาส์ dpi เท่าไร ผมว่าควรปรับตามความ "ถนัด" ดีทีสุดแล้วครับ

ไม่จำเป็นต้องปรับเยอะตามขนาดจอก็ได้ ผมเล่นเมาส์ dpi 450 rate 125 เมาส์ในเกม 15 ปรับในวินโดว์ ขีด 4 ผมก็ถนัดดีครับ

เพราผมเล่นเมาส์ช้า แต่ถ้าจอใหญ่เกินไป ก็เล่น dpi สูงๆไว้ก็ดีครับ เพราะบางที จอใหญ่ไป เล่น dpi ช้า มันจะสะบัด หรือ ลากช้ากว่าเดิม

ปล.ผมใช้ 3.0 เลยปรับไม่ได้ อิอิกำ
        Mamba ไปไหนล่ะท่าน ^ ^

Comment

Originally posted by KAYAZUDA View Post
          Mamba ไปไหนล่ะท่าน ^ ^
          ใช้ได้ 2 อาทิตย์ มันบินไปหาเจ้าของใหม่แล้วครับ คิดถึงจัง

Comment

ผม MicrosoftSidewider X3 จนบัดนี้ยังใช้มันที่ 800dpi เลยครับ ^^

Comment

ถนัดตรงไหน เซ็ตตรงนั้นเลยครับ ^ ^ แต่ถ้าถามผมนะ ผมลองเซ็ต โดย เอา DPI ตรงกับ Resolution ที่ผมปรับในเกมส์ (ให้ใกล้เคียงก็ได้) แล้ว ผมไปลด ความเร็วเม้าส์ในเกมส์ลง

อืมมันยิงแม่นเหมือนกันนะ

Comment

Razer DeaDAdder ครับ ทุนต่ำ = ="

ถามเพิ่มเติมหน่อยครับ แล้วพวกคีย์บอร์ดแพงๆมันต่างกะ oke... ตัว 200 ยังไงครับ

Comment

Originally posted by fermacro View Post
                  Razer DeaDAdder ครับ ทุนต่ำ = ="

ถามเพิ่มเติมหน่อยครับ แล้วพวกคีย์บอร์ดแพงๆมันต่างกะ oke... ตัว 200 ยังไงครับ
                  เหมือนรถอ่ะครับ วิ่งได้เหมือนกัน แต่ไส้ในมันคนละโลก

อย่างแบบว่า คีย์บอร์ด oker ไปเทียบกับ 7g อะไรประมานนั้นอ่ะครับ ไส้ในคนละโลก

Comment

ผมคน 1 ที่เป็นสาวก RAZER เรื่อง KB ยังไงก็ต่างครับของแบบนี้ต้องลองเอง บางคนคิดว่าอันละ 100-200 ก็เล่นได้ถ้าได้ลองการตอบสนองมันผิดกันครับ!!! ทุกวันนี้ผมเล่นเม้าคีย์บอดอันละ 200 ไม่ได้เลยมันขัดใจยังไงก็ไม่รู้ หรือว่าผมติดหรูแล้วแต่จะคิดนะครับ

Comment

Originally posted by rockwell View Post
                      ผมคน 1 ที่เป็นสาวก RAZER เรื่อง KB ยังไงก็ต่างครับของแบบนี้ต้องลองเอง บางคนคิดว่าอันละ 100-200 ก็เล่นได้ถ้าได้ลองการตอบสนองมันผิดกันครับ!!! ทุกวันนี้ผมเล่นเม้าคีย์บอดอันละ 200 ไม่ได้เลยมันขัดใจยังไงก็ไม่รู้ หรือว่าผมติดหรูแล้วแต่จะคิดนะครับ
                      ไม่หรอกครับ ถ้าคนได้กดจะเข้าใจครับ สัมผัส มันแตกต่างมาก ความสบายมือ การเด้งรับ การเด้งสวน(ของปุ่มมันนะ) ผมบอกตรงๆ ทุกวันนี้ไปกด คีย์บอร์ดบ้านๆ ใครๆบอก ปุ่มมันนุ่มนะๆ นุ่มมากๆ ผมกดไป (นุ่มตรงไหนวะ)

สัมผัสแตกต่างครับ และที่สำคัญ Poiling Rate พวก คีย์บอร์ดแพง มี 1000 Hz ไวมาก กดปุ้บ ซัดปั๊บ แม้ไม่ได้ต่างมากนัก แต่ถ้ามันจะไวกว่าซักเสี้ยว วินาที มันก็ชี้เป็นตายได้เหมือนกันครับ

คงต้องบอกว่า ถ้าไม่ลอง ไม่ใช้ คงยากจะเข้าใจ ตอนแรก ผมเห็นเพื่อนๆ ในกลุ่มผมใช้แพงๆ ป้าผมยังใช้ 7G เลย ไว้พิมพ์งาน แกบอกใช้มาหลายปีแล้ว เหมือนของไหม่ตลอด ปุ่มไม่เคยยุบ หรือว่าสปริงล้าเลย (มันใช่สปริงซะที่ไหนล่ะครับป้า)

จนผมได้ลองเอง ทุกวันนี้ ติดใจครับ

Comment

วันนี้เพิ่งไปสอย mx518 มาครับ เกิดมาเพิ่งเคยได้ใช้เมาส์ที่มี dpi ให้ปรับแต่ง แต่ปัญหาของผมคือ..
                        ผมทำไม่เป็น ไม่รุ้ตรงไหนคืออะไร เอาไว้ทำอะไรได้บ้างอ่ะครับ รบกวนชี้แนะผมที

หน้าตาของไดรเวอร์ครับ

Comment

Originally posted by Raidmax_K View Post
                          วันนี้เพิ่งไปสอย mx518 มาครับ เกิดมาเพิ่งเคยได้ใช้เมาส์ที่มี dpi ให้ปรับแต่ง แต่ปัญหาของผมคือ..
                          ผมทำไม่เป็น ไม่รุ้ตรงไหนคืออะไร เอาไว้ทำอะไรได้บ้างอ่ะครับ รบกวนชี้แนะผมที

หน้าตาของไดรเวอร์ครับ

ปรับตามนี้นะครับ

Pointer Speed ปรับไปตรงกลาง

Pointer Accerlation ปรับ None เลย

จากนั้น ตรงหน้าปรับ DPI ก้เซ็ตที่ตรงลูกศรที่ลากขึ้นลงครับ แล้ว เซฟเป็น profile

คือไม่ได้อยู่หน้าจอ มันอธิบายยากน่ะ แต่ถ้าให้ชี้ 2 นาทีปรับเป็น เชื่อป่ะ

Comment

Originally posted by KAYAZUDA View Post
                            ปรับตามนี้นะครับ

Pointer Speed ปรับไปตรงกลาง

Pointer Accerlation ปรับ None เลย

จากนั้น ตรงหน้าปรับ DPI ก้เซ็ตที่ตรงลูกศรที่ลากขึ้นลงครับ แล้ว เซฟเป็น profile

คือไม่ได้อยู่หน้าจอ มันอธิบายยากน่ะ แต่ถ้าให้ชี้ 2 นาทีปรับเป็น เชื่อป่ะ
                            ขอบคุณมากครับ

Comment

ลองแล้วได้ผลยังไง ก็บอกๆกันมั่งนะ ^ ^

Comment

Working...
                              X