Announcement

Collapse
No announcement yet.

MSI-P67A-GD65 (B3) เป็นยังไง ลองดูหน่อยซิ ^^

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• MSI-P67A-GD65 (B3) เป็นยังไง ลองดูหน่อยซิ ^^

MSI-P67A-GD65 (B3)

สวัสดีครับ
    วันนี้ไป Up Grade Mainboard จากรุ่นเดิม-ธรรมดา (ที่มีปัญหาจาก Chipset P-67)
    เป็น Step (B3) แทน

เลยมานำเสนอ ข้อสังเกตว่าแตกต่างจากธรรมดายังไงบ้าง และ หลังจากที่ได้ทดลอง
    Overclock แบบงู ๆ ปลา ๆ ไปพอหอมปากหอมคอไปพอสมควร

สเป็คที่ผมพอมั่ว ๆ ไปก็มี
    CPU : i5-2500 K
    MB : MSI P67A-GD65
    Ram : Kingmax Hercules Bus 2200
    VGA : MSI-N580-GTX Twinforzr II-OC

ซึ่งข้อสังเกตที่เปลี่ยนไปมีอยู่ 5 จุดครับ
    1. ที่กล่องต้องเป็นสัญลักษณ์ B3
    2. ซีเรียลข้างกล่องต้องมี B3
    3. สติ๊กเกอร์ในบอร์ด ก็ต้องมีคำว่า B3
    4. ระหว่าง Slot VGA 1 และ 2 มีคำว่า B3
    5. เหนือ Slot VGA 1 ต้องเป็น V. 2.01 ขึ้นไป

และที่สำครับ เลขซีเรียลต้องตรงกันหมดครับ

ต่อมาก็ดูหน้าตากันครับ

ซึ่งภายใน MB ได้ทำการติดตั้ง Switch สำคัญ 3 ปุ่ม ไม่ว่าจะเป็น Power-Reset-Overclock Genie
    และได้ทำการแก้ไข Chipset P67 ซึ่งเคยมีปัญหากับ Port Sata II ให้ใช้ได้ปกติดังเดิมในรหัส
    (B3) นั่นเอง

ของแถมภาพงาม ๆ ของ N580-GTX (GTX-580 บ้านเราแหละครับ)

และ Ram Kingmax Hercules Bus 2200

ส่วนผลเทสก็ แค่ User สมัครเล่น พึ่งหัด Overclock แต่รันผ่าน MB MSI-P67A นี้
    ผลที่ได้ก็ตามด้านล่างครับ...

ซึ่งเป็นที่น่าแปลกใจว่า "เฮ๊ย !!!" มือใหม่อย่างผมก็ Overclock ผ่านไปได้อย่างเหลือเชื่อ ^^
    (พระเจ้ายอด มันจ๊อดมาก)

ส่วนรายละเอียด ปลีกย่อย บอกตามตรงผมก็ไม่ค่อยเก่งเท่าไร กว่าจะทำกระทู้-กว่าจะนั่งพิมพ์ได้
    ก็สาหัสแล้วครับ ลองให้ Google หาโดยใช้ Key world "MSI" ก็น่าจะเจอ

และขอบคุณทุกท่านที่สละเวลา (หลงเข้ามา)
    K.Wasin @ Dcom ที่ให้อุปกรณ์มา (น่าจะเป็น Bigbang-Marshal(B3)) ล่ะแจ่ม
    รวมทั้ง Overclock Zone แห่งนี้ด้วยครั๊บผ๊ม !!!

Last edited by Diffuser.; 22 Mar 2011, 02:14:02.

แจ่ม มั่ก

Comment

หาซื้อบอร์ด MSI ที่ไหนได้บ้างเนี่ยะ

Comment

Originally posted by Heineken18 View Post
        หาซื้อบอร์ด MSI ที่ไหนได้บ้างเนี่ยะ
        รอท่าน ดริฟมาตอบครับ ผมก็ไม่รู้ อิอิกำ

Comment

บอร์ดสวยมากครับ แต่ก็แอบเล็งแรมเทพอีกที อิอิ

Comment

ขอบคุณครับ

สำหรับทุกท่านที่สละเวลาเข้ามากัน ช่วงว่าง ๆ ที่ผ่านมาก็มาอัพเดทหน่อยนึง
            กับ MB : MSI P67A-GD65(B3) ตัวนี้

CPU : i5-2500K @ 5.230 (หนูทำได้วุ๊ย !!!)
            Win7 SP1 : 32Bits

Comment

มาเล็งบอร์ด

Comment

แหล่มจิงๆครับ สวยงามมาก

Comment

++ Up ++ Up ++ Up ++ Up ++

Comment

++

Comment

Up ครับ

Comment

Working...
                      X