Announcement

Collapse
No announcement yet.

รีวิว แรงแค่ไหนกัน กับ Huawei E960 3G WIFI Router

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รีวิว แรงแค่ไหนกัน กับ Huawei E960 3G WIFI Router

สวัสดีครับ ชาว OCZ

ในที่สุดก็หาเวลาว่าง จับเจ้า 'yes' OPTUS หรือ HUEWEI E960 3G Router มารีวิวกันหน่อย

เพื่อให้กระชับ ในบทความนี้ผมขอเรียก router ตัวนี้ว่า "น้อง yes"' ก็เกรงจะดูไม่งาม เรียกว่า E960 ก็แล้วกัน
    E960 เป็น 3G Router ที่สามารถเสียบซิมมือถือได้โดยตรง ทั้ง GPRS, EDGE หรือ 3G (2100Mhz)
    เพื่อแชร์ Internet ผ่าน LAN และ WIFI ซึ่งจุดเด่นคือ สามารถเสียบซิมได้เลยไม่ต้องใช้ Aircard เหมือน 3G Router บางรุ่น
    ทีเด็ดอีกอย่างคือสามารถเอาโทรศัพท์บ้านมาเสียบเพื่อรับสายเข้า หรือโทรออกได้เหมือนมีโทรศัพท์บ้านกันเลยทีเดียว

แกะกล่องมา จะพบอุปกรณ์ 4 ชิ้น หลักๆ ได้แก่
    1. Power Adapter หัวปลั๊กเป็นแบบจีน ประมาณนี้ � / �\
    2. น้อง E960 ขาวจั้ว สวยใส
    3. ขาตั้ง* บาง กล่องไม่มี แต่มี USB Cable มาแทน
    4. สาย LAN ตามมาตรฐานอุปกรณ์ Network ที่มักมีสาย LAN มาให้เสมอ

E960 มาพร้อมกับ
    - ช่องต่อแลนแบบ RJ45 4 ช่อง
    - WIFI แบบเสาในตัว
    - ช่องต่อโทรศัพท์พื้นฐานแบบ RJ11 สำหรับเสียบเครื่องโทรศัพท์บ้าน
    - ช่องเสียบ USB สำหรับรับไฟจากหม้อแปลง หรือ ต่อกับ คอมพิวเตอร์ เพื่อใช้เป็น Modem
    - Design เรียบหรู ดูดี ด้วยไฟบอกสถานะ Power, WLAN, Signal บอกความแรงสัญญาณ และ Mode การเชื่อมต่อ ว่าเป็น GPRS, EDGE หรือ 3G

วันนี้ผมลองกับ TOT3G ที่เพื่อนปันมาให้ใช้ครับ เสียบเข้า Slot ที่มีให้มาตามภาพครับ ปล. นิ้วอ้วนจังเรา :P

กดปุ่มเปิดเครื่องด้านหน้าเบาๆ LED ด้านหน้าก็แสดงสีสัน สวยงาม สีฟ้า ด้านล่างแสดงว่า ซิมผมมันคุย 3G ได้ครับ ส่วน GPRS หรือ EDGE ก็จะมีสีแตกต่างกันไป

เอาละ เสียบสาย LAN เข้าคอมแล้วมาเริ่ม Setup กันครับ
    หน้าแรกแน่นอน login ก่อนเลย user admin password มาตรฐาน admin ครับ

login แล้วก็จะได้ หน้า basic status สังเกตด้านบนขวาครับตอนนี้ยังไม่ได้ set ค่าอะไร WAN ก็จะยังไม่อัพ สัญญาณก็ยังไม่โชว์อะไรครับ

เข้าหน้า quick setup จะม่ wizard มาให้ Next ไปตามระเบียบ มาหยุดตรงการตั้ง profile สำหรับเชื่อมอินเทอร์เนต
    จะใช้ Profile มาตรฐานหรือ ตั้ง Profile ใหม่ก็ได้ ผมเอาเร็วก็ใช้ Profile OPTUS ที่มีมาให้เลย แค่เข้าไปเปลี่ยน APN เท่านั้น
    ถ้าเป็น TOT3G,AIS,2 ใส่ค่า internet แต่ถ้าเป็น DTAC เป็น www.dtac.co.th ครับ ไม่รู้จะทำให้แปลกไปทำไมหนอ

ถัดมาก็ตั้งค่าส่วนของ WLAN (หรือ WIFI) ครับ ใส่ SSID แล้วก็เลือก Encryption ที่ชอบ มีมาครบทุกแบบ

ตั้งค่าเรียบร้อยครับ เตรียมลุยต่อ

Save ปุ๊บ แม่เจ้าประคุณ ก็ต่ออินเทอร์เนตให้ปั๊บ หน้าตา Basic Status ก็เปลี่ยนไป *สังเกตมุมขวาบนครับ
    ผมใช้ TOT3G ก็จะเชื่อมกับ ACT-1900 WAN ก็อัพแล้ว เป็น HSDPA อ่อมีท่านสมาชิกถามมาว่าใช้กับ CDMA ของ CAT ได้ไม๊
    ตอบว่า ใช่ไม่ได้นะครับ

แน่นอนต่อเนตได้แล้ว มาวัดกำลังหน่อยว่า TOT3G+E960 มันจะแรงแค่ไหน www.speedtest.or.th ครับ

1...2...3..... เอ้าดูกันครับ

ผม test อยู่หลายครั้ง Speed ก็ได้แตกต่างกันไป ตั้งแต่ 2.2Mbps - 6.81Mbps ซึ่งนับว่าสูงสุด
    ตาม spec บอกว่า 7.2Mbps ไม่เคยได้ถึงซะที ไอ้ที่ได้ 6.81 ก็ไม่รู็ว่าเอาจริงๆ ถึงป่าว
    ส่วนค่า Upload จิ้มกี่ทีก็ได้ 330k (0.33Mbps)
    สำหรับผู้ใช้ EDGE ก็จะได้ค่า Download อยู๋ในราว 286k (0.286Mbps) ครับ ซึ่งเพียงพอสำหรับ
    การใช้งาน Dreambox พร้อมกับเล่นเนตดูนู่นดูนี่ แต่ถ้า โหลดเว็บหนักๆ หรือดู Youtube คุณ Dreambox ก็แอบกระตุกเหมือนกัน
    เล่นเนตเบาๆ ไม่มีปัญหาครับ

Feature อื่นๆ ใน Web Interface ของ E960 ก็จะเป็นพวก การรับส่ง SMS ที่ทำผ่าน Web Interface ได้เลย สามารถดึงข้อความ
    ที่รับส่งมาดูได้ครับ ผมทดสอบการส่งภาษาไทย ก็รอบรับทั้ง รับ ทั้งส่งครับ

Feature ที่เด่นอีกอย่างหนึ่งของ E960 คือการเอาโทรศัพท์บ้านมาต่อไว้รับสายโทรออก มาลองกันครับ

วันนี้ผมใช้โทรศัพท์บ้านแบบที่โชว์เบอร์ได้มาเสียบ ลองโทรเข้าสิ ตู้ดดด ตู้ดดดดด

โชว์เบอร์โทรเข้าซะด้วย 0859803550 สั่งซื้อโทรเบอร์นี้ได้ครับ (แอบโฆษณานิดนึง)
    จุดสังเกตอีกอย่างหนึ่งในขณะที่ผมใช้โทรศัพท์ Internet ที่ผม Ping ทิ้งไว้ข้างหลัง ไม่หลุดแฮะ
    ผมไม่แน่ใจว่า ถ้าเป็น EDGE,GPRS จะหลุดหรือเปล่า แต่นี่ผม Test ด้วย TOT3G ครับ

ข้อดี ของเจ้า E960 คงจะหนีไม่พ้นเรื่อง
    1)ความง่ายในการเชื่อมต่อ และ
    2)ถ้ามีปัญหาตรวจสอบได้ง่าย จาก LED ด้านหน้า หรือการต่อ LAN เข้าคอม หรือยกหูโทรศัพท์
    3)เมื่อ Setup แล้ว มันทำงานไม่ต่างจาก ADSL WIFI Router สำหรับบ้านที่มี ADSL เลย
    4)เชื่อมทุกอุปกรณ์ในบ้านคุณให้ออกเนตได้
    5) ผมเชื่อว่า** สามารถเอาไปใช้งานในรถยนต์ได้ โดยรับไฟจาก USB แต่ไม่ได้ลองครับ
    6) ราคาโดยรวมถูกกว่า เมื่อเทียบกับ 3G Router ที่ต้องใช้ USB Modem (Aircard) ต่างหาก

ข้อเสียมั่ง
    1) อาจจะไม่เหมาะกับท่านที่ต้องการทำ DDNS มันไม่มี Feature นี้ใน Firemware อาจจะต้องใช้ อุปกรณ์อื่น Update DDNS แทน
    2) ไม่สามารถทำ NAT, Port Forwarding ขาเข้าได้
    3) น่าจะเป็นเรื่องราคาที่ต้องวัดกับอุปกรณ์พวก xx-Link หรือ Nokia แต่วัตถุประสงค์การใช้งานก็แตกต่างกันไป

สรุปสุดท้าย ก็คงต้องขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้งานครับ เลือกอุปกรณ์ที่เหมาะสมกับการใช้งาน ดีที่สุดครับ

แจ่มดี แต่แถวบ้านไม่มี 3G 555+ ถ้ามีจาได้เอามาต่อโทรฯบ้าน เพราะมันเน่าเหลือเกินแก้ยังไงก็ไม่หาย

Comment

Originally posted by CK View Post
      แจ่มดี แต่แถวบ้านไม่มี 3G 555+ ถ้ามีจาได้เอามาต่อโทรฯบ้าน เพราะมันเน่าเหลือเกินแก้ยังไงก็ไม่หาย
      ไม่ต้อง 3G ก็ได้ครับ EDGE GPRS ได้หมด

Comment

ราคาเท่าไหร่หรอครับ มีประกันไหม แล้วของอยู่ที่ไหนครับ

Comment

http://www.totalaircard.com/products...uter-Wifi.html

เห็นขาย 4500 บาท

Comment

สนใจอะครับ แต่อยากสอบถามว่าต้องต่อกับคอมตอน setup แล้วต้องต่อกับคอมตลอดหรือเปล่าอะครับ แล้วก็ถ้าผมจะมาใช้ต่อกับกล้องวงจรปิด ที่ต้องใช้ 3G Wifi Router แบบที่รองรับ DNS ไม่ทราบว่ารุ่นนี้มีหรือเปล่าครับ หรือว่ามีรุ่นไหนแนะนำบางครับผม

Comment

ต่อกับเครื่อง FAx แล้วใช้ได้ไหมครับ ถ้าเปิดบริการ FAX กับ ผู้ให้บริการแล้ว

Comment

Working...
              X