Announcement

Collapse
No announcement yet.

[[รีวิว]] Microsoft Explorer Mini Mouse ตัวเล็กน่าใช้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [[รีวิว]] Microsoft Explorer Mini Mouse ตัวเล็กน่าใช้

สืบเนื่องจากว่า ผมมีเม้าส์ kensington อยู่ตัวนึงครับ (ขอโม้หน่อย)
    แต่มันแบน และบาง เล็กด้วย จับแล้วไม่มีความเร้าใจเลย
    เล่นเกมก็ไม่ถนัด แต่ทำไงได้ ไม่ได้ลองก่อนซื้อ แถมแพงอีก เลยจำใจใช้ไป

จนกระทั่ง ในวันที่นรกไม่ชัง และสวรรค์ไม่แกล้ง นั่งอยู่บ้านไม่มีไรทำ
    โรงเรียนปิด หิมะถล่ม เอิ้กกกก เข้าเว็บ amazon ไปเจอเจ้า
    Microsoft Explorer Mini Mouse ลดราคาอยู่ 500 นิดๆๆๆ
    ไม่คิดไรมาก ก็จัดไปเลย เห็นใครๆก็ว่าเม้าท์ microsoft ดี

สามวันผ่านไป ไวเหมือนโกหก แล้วเจ้าเม้าท์น้อย ก็มาอยู่ในอุ้งมือคนใจร้ายอย่างผมแล้ว 55

ดูจากภาพนอกแล้ว สวยเอาการ
    แต่กล่องดู classic เกินไป ไม่เป็นไรๆๆ

ในดูข้างหลังบ้าง โอๆๆๆ เทคโนโลยีไรไม่รู้มากมาย
    ขี้เกียจอ่าน แค่จับถนัดมือ + ไม่กระตุก พอละ

ข้อเสียหลักๆสำหรับผมคือ เจ้า use doggle มันใหญ่มากมาย
    คือมันเล็กกว่า flashdrive ทั้วๆไปนิดนึง แต่สำหรับคนที่ใช้ notebook
    แล้วต้องเคลื่อนย้าย บ่อยๆคงไม่สะดวกแน่ๆ
    ในรูปผมเปรียบเทียบ ระหว่าง kensington กับ microsoft
    ของ ms คือตัวข้างหลังใหญ่ๆๆ จะเห้นว่าแตกต่างกันมาก

ต่อไปเป็นรายการของแถมครับ
    คุ้มมั๊กๆๆ มีกระเป๋าให้หนึ่งใบ driver แล้วก็ถ่าน 1ก้อน

รูปนี้ เทียบกับ kensington ตัวดำ
    แบบว่าขนาดต่างกันพอสมควร

จัดไปอีกมุม

อ้อ ที่ผมชอบมากๆอีกอย่างคือ มันมีไฟครับ
    แต่มันไม่ได้ติดตลอดเวลาหรอกนะครับ
    มันจะติดเวลาออกจากโหมด standby
    ก็สวยดีครับ

สรุป
    ===
    ผมไม่รู้ว่าเมืองไทยขายเท่าไร แต่ถ้าราคาไม่เกิน 1500
    มันเป็นเม้าส์ ที่น่าลงมุนตัวนีง
    คือใช้สบายมากๆๆ ครับ รู้สึกว่ามือมันเป็นธรรมชาติดี
    เสียงคลิ๊ก ก็ดูดีมีสกุลมากๆๆ
    แล้วไอเจ้าปุ้ม scroll ก็นุ่มมากๆครับ เป็นแบบลากลงต่อเนื่อง(งงเปล่าหว่า)
    คือมันไม่มีแกร๊กกกกอะครับ เป้นจังหวะเดียว ดีมากๆครับ

ปล.คนที่ใช้เจ้า mouse ตัวนี้กับ mac ควรจะลง driver อย่างแรงครับ (win ก็ด้วย)
    เนื่องจากว่า ถ้าไม่ลง driver มันจะมีปัญหามากๆครับ คือเม้าท์จะช้า
    และไม่ตรง หลังจากลงแล้ว ก็ต้องไป config มันอีกนิดนึงใน system preference
    แล้วคุณจะรักมันมากกกกกกกกกกกกก ครับ
    ไม่น่าเชื่อว่า microsoft จะทำ mouse ได้ดีขนาดนี้

บุ๊บบัย ครับ

กำ

500 กว่าๆ ซื้อไหนครับ ถามด่วน

Comment

กำ

500 กว่าๆ ซื้อไหนครับ ถามด่วน
      Amazon.com ครับ
      ตอนนี้มันเลิกลดแล้ว ครับ

Comment

500 บาทหรืออะไรอ่ะ และสามวันถึงไทยเลยหรอ เร็วจัง ขนส่งอะไรอ่ะ

Comment

ผมดูระหว่างตัวนี้กับ razor deathadder ตัวไหนดีคุ้มกว่ากันครับ

Comment

Originally posted by getready2day View Post
            500 บาทหรืออะไรอ่ะ และสามวันถึงไทยเลยหรอ เร็วจัง ขนส่งอะไรอ่ะ

ผมอยู่เมกาครับ

Comment

Working...
            X