Announcement

Collapse
No announcement yet.

Review ขำๆ BUFFALO MiniStation LITE PE320U2-WH VS PX320U2-RD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Review ขำๆ BUFFALO MiniStation LITE PE320U2-WH VS PX320U2-RD

ก่อนอื่นต้อง บอกว่า สวัสดีก่อน
    320 GB. 5400 RPM BUFFALO PE/U2 (3Y) 5400 RPM External ( 2.5'' USB 2.0 ) [PE320U2] 3-Y 2,350
    อันนี้ซื้อมาได้ในราคา 2600 บาท ตอนออกมาแรกๆ เมื่อเดือน 8/09
    320 GB. 5400 RPM BUFFALO PX/U2 (3Y) 5400 RPM External ( 2.5'' USB 2.0 ) [PX320U2] SecureLockManagerEasy 3-Y 2,620
    เพิ่งซื้อมาสดๆ วันศุกร์ 22/01/10 ซื้อร้านเดิม ลดราคาได้นิดหน่อย ร้านเดิม + เสื้อฟรีอีกตัว
    ตัว PE320U2 ตัวนี้ผลิตที่ ประเทศ จีน ข้างในเป็น ฮาดดิส 5400 Rpm ของ SAMSUNG นั่นเอง
    เคยทำตก Case ของมันหลุดมา เลยรู้ ประกอบใส่ไปใหม่ เทสติดแบด เอาไปเคลมได้ลูกใหม่ เมื่อก่อนปีใหม่ เคลมเร็วมากร้านนี้ พนักงานสวยด้วย
    ตัวนี้เป็นตัว Slim ครับ เพียวบาง เบา สดวกสาย USB ยาวโอเค Software ยังเป็นรุ่นภาษาอังกฤษ
    ตัว PX320U2 ผลิตที่ ญี่ปุ่น ฮาดดิส 5400 RPM น่าจะเป็นของ Hitachi เดาเอา
    ตัวนี้ทำออกมาหนา กว่า หนักกว่านิดหน่อย คือตัวนี้ Case เป็นแบบกันกระแทกด้วย USB ในตัวเก็บได้ + สาย USB ต่อเพิ่มความยาวมาด้วย ตัวนี้ Software เป็นตัวภาษาไทย
    ฮาดดิสตั้ง 2 ตัว สามารถ ตั้งค่า พลาสเวิดได้
    และก็มีโปรแกรมเล็กๆน้อยๆแถมมาให้ ทั้ง 2 ตัว
    แถมโปรแกรม TURBOUSB ให้ด้วย จากโรงงานเลย

ฮาดดิส 320GB ที่บ้านมีอยู่หลายตัวเลยทีเดียว ทั้งดี ทั้งพัง

ไปดูภาพกันเลยดีกว่า (ไม่ชัดเหมือนเดิม มือถือถ่าย)

ภาพนี้ ถ่ายตอนไปเดินดูของครับ ก่อนตัดสินใจซื้อตัวแรก

ซื้อตัวที่ 2 วันที่ถ่าย ฮาดดิส ไม่รู้ไปวางไว้ไหน

รายละเอียด แบบ สี

มาแล้ว ตัวนี้ สวย ล้ำสุดแล้ว

ด้านข้าง สาย USB สกีน BUFFALO

ด้านข้างตัว Case ตัวด้วยสีดำ สวยมาก ชอบ

ด้านหลังครับ มียางไว้กันรอยข้างหลังเวลาวาง

เทียบกะ ปากกา กับ CD

วางแนวตั้งได้เทียบกะ DVD Tower
    เปรียบเทียบกันเลย

มาดู สีแดง กะ สีขาวจั๊ว (ใช้ถนอมๆหน่อยเพราะไม่งั้น รอบขนแมวตรึมแน่)

เทียบกะ WD 3200AAKS ที่วางไว้ไม่ได้เสียบไฟ

โปรแกรมภาษาไทย

โปรแกรมภาษาอังกฤษลบไปแล้ว

ใช้ยังไม่เต็มเลย ?

TEST CrystalDiskMark

PX320U2

PE320U2

TEST HD TUNE

PX320U2

TEST HD TACH

PE ไม่มีผลเทสนะครับ

ผิดพาดประการใด ขอ อภัยด้วย
    มีไร ติ - ชมได้ครับ
    2 ลูกนี้เอาไว้ Jamp ไฟล์กลับบ้าน แล้วก็ เอาไว้ในโค

ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์ดีครับ

Comment

ไปเครมที่ไหนมาครับ พอดีของผม HDD เป็น BAD ครับ เป็นรุ่นเก่าก่อน 2 รุ่นนี้ครับ

Comment

Originally posted by neno View Post
        ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์ดีครับ
        ครับ นึกว่าจะไม่มีคนตอบซะละ
        Originally posted by ch_chang View Post
        ไปเครมที่ไหนมาครับ พอดีของผม HDD เป็น BAD ครับ เป็นรุ่นเก่าก่อน 2 รุ่นนี้ครับ
        ผมไปเคลมกับร้านที่ผมซื้อมา ถ้าอยากฝากให้ผมลองเคลมให้ก็ได้นะครับ

Comment

แล้ว พวกนี่มันเป้น IDE หรือ SATA เกี่ยวมั้ยมีผลต่อความเร็วมั้ย

Comment

Originally posted by neno View Post
            แล้ว พวกนี่มันเป้น IDE หรือ SATA เกี่ยวมั้ยมีผลต่อความเร็วมั้ย
            น่าจะมีผล แต่ใน เจ้าฮาดดิส 2 ตัวนี้ SATA + POWER USB ในตัวจบเลย
            ได้ความพกพา แต่ก็ เสียที่ไม่แรง

Comment

ตัวที่เป็นรุ่นกันกระแทก ฮาร์ดดิสข้างในเป็นยี่ห้อ Western Digital ครับ ผมแกะออกมาดูเรียบร้อยแล้ว แต่ขอบอกว่ารุ่นนี้แกะยากมากกก

Comment

Working...
              X