Announcement

Collapse
No announcement yet.

รีวิว Docking Media Player เป็นทั้ง dock และ player ในตัวเดียวกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รีวิว Docking Media Player เป็นทั้ง dock และ player ในตัวเดียวกัน

สวัสดีครับ วันนี้ผมได้ของใหม่มาลองสดๆ ร้อนๆ เป็น Docking Multimedia Player ยี่ห้อ Playtime รุ่น MC002
    ซึ่งก็สามารถเป็นได้ทั้งอุปกรณ์โอนถ่ายข้อมูล และดูหนังฟังเพลงไปในตัวเลย จะมัวช้าอยู่ใย มาเริ่มกันเลยดีกว่า หน้ากล่อง Docking Media Player ระบุไว้ชัดเจนว่า รองรับภาษาไทย เดี๋ยวเราจะมาดูกันว่าเป็นอย่างไรบ้าง

อุปกรณ์ต่าง ๆ ภายในกล่อง มีสายอุปกรณ์มาให้ครบเลยครับ อุปกรณ์ที่มีดังนี้ครับ
    - ตัวสินค้า - รีโมท - Adapter + สาย AC - สาย RCA - สาย Component - สาย HDMI - สาย USB - คู่มือการใช้งาน

รูปทรงเป็นแบบDocking ครับ คล้าย ๆ เครื่องปิ้งขนมปังยังไงยังงั้น

ด้านหลังจะมี พอร์ตต่าง ๆ ดังนี้ครับ

- ช่องเสียบ Adapter - ช่องต่อ HDMI - ช่องต่อ A/V - ช่องต่อ Component - USB HOST - USB 2.0 - SD/MMC

ทีนี้เรามาทดสอบส่วนการเล่นกันเลยครับ เมื่อเชื่อมต่อสายพ่วงต่าง ๆ เรียบร้อยแล้ว หลังจากนั้น
    กดปุ่มสวิตซ์หน้าเครื่อง จะเข้าโหมด Stand by และกดปุ่ม ON/OFF ที่รีโมท ครั้งหนึ่งก่อนจึงจะเริ่มทำงานครับ

อันนี้คือภาพหน้าจอ เมนูหลักครับ

เมื่อเข้าไปยังเมนูตั้งค่า ไปดูที่หัวข้อ OSD LANGUAGE จะเห็นว่ามีให้เลือกภาษาไทยด้วย (ช่วงนี้ภาษาไทยเริ่มมาแรงจัง)

เมื่อลองเลือกดู ภาษาที่เมนูก็จะเปลี่ยนเป็นภาษาไทยทั้งหมดครับ ทีนี้มาดูเมนูตั้งค่า ว่ามีอะไรกันบ้าง

เมนูตั้งค่า

เมนูที่1 จะมีให้เซตค่าดังนี้ ระบบทีวี = NTSC/PAL
    สกรีนเซฟเวอร์ = ON/OFF
    ความละเอียด = 480i, 576i, 480p/576p, 720p, 1080i, 1080p
    ชนิดทีวี = 4:3, 16:9
    เวลาสไลด์ภาพ = 5,10, 20, 30, 40, 50, 60 วินาที
    ความสำคัญของอุปกรณ์ = USB,HDD,CARD
    โหมดเริ่มต้น = ภาพยนตร์, เพลง, รูปภาพ, ปิด ตั้งค่าเริ่มต้น

เมนูที่2 จะมีให้เซตค่าดังนี้ ความสว่าง ความแตกต่างของสีHue ความอิ่มสี ความชัด

เมนูที่3 จะมีให้เซตค่าดังนี้
    ภาษา OSD = ไทย, อังกฤษ
    เรียงลำดับ= NAME, TIME, SIZE
    เวอร์ชั่นซอฟแวร์ วีดีโอ= P-SCAN YPBPR, INTERLACE-YUV

เมนูที่4 จะมีให้เซตค่าดังนี้ ดาวมิกซ์ = LT/RT, STEREO, V-SURROUND, OFF ซาวด์เอฟเฟค = ON/OFF เสียง HDMI = AUTO,PCM

และหากเสียบอุปกรณ์ต่อพ่วงหลายชนิด ให้ใช้ปุ่ม storage ที่รีโมทเพื่อสับเปลี่ยนอุปกรณ์ที่ต้องการใช้งาน ครับ
    เรามาดูส่วนการแสดงชื่อไฟล์กันต่อครับ ตัวอักษรและสระต่าง ๆ ของภาษาไทยแสดงได้100% เลยครับ
    ตัวอักษรอาจจะเล็กไปหน่อยนะครับ

ที่รีโมทจะมีปุ่มฟังก์ชั่นEdit อยู่ สามารถที่จะ ก๊อปปี้ เคลื่อนย้าย ลบ และ ฟอร์แมต ได้ครับ
    ซึ่งฟังก์ชั่นนี้จะใช้ได้เฉพาะระบบไฟล์ที่เป็น FAT 32 เท่านั้นนะครับ (ข้อควรระวัง หัวข้อ ฟอร์แมต
    หากกดทำงาน จะทำการ ฟอร์แมต HDD ทั้งลูก จึงไม่แนะนำให้ใช้งาน หัวข้อนี้ครับ)

ทีนี้มาทดสอบเล่นไฟล์ภาพยนตร์ สามารถเล่นได้ราบลื่นครับ ไม่มีสะดุด

เลือกเสียง เลือก ซับไตเติ้ลจากหนัง DVDได้ปกติครับ

เจ้า Docking Player ตัวนี้ยังสามารถตัดเสียงร้องไฟล์ Karaoke ได้ด้วยครับ
    ซึ่งหากใครชอบร้องคาราโอเกะ ก็สามารถนำเจ้า Docking Player มาประยุกต์ใช้ได้อย่างสบายเลย

ที่ขาดไม่ได้ก็จะเห็นเป็นโหมด DVD NAVIGATION ที่จะต้องมี เพื่อความสะดวกเวลาคัดลอกข้อมูล
    จากแผ่น DVD มาเล่น สำหรับเจ้า Docking Media Player ตัวนี้มีวิธีการเล็กน้อยครับ ตัวอย่าง คือ
    เมื่อก็อปปี้ไฟล์ VIDEO_TS จากแผ่น DVD มาแล้ว ให้สร้างโฟลเดอร์ชื่อภาพยนตร์
    ไว้เหนือโฟลเดอร์ VIDEO_TS โดยมีข้อจำกัด ห้ามชื่อไฟล์เป็นภาษาไทยนะครับ

เมื่อทำตามขั้นตอนจะได้ดังรูปเลยครับ

เมื่อเปิดผ่าน TV จะเห็นว่า จะทำการรวมเป็นไฟล์ 1 ไฟล์ ซึ่งสามารถกดเล่นได้เลย
    *แต่หากใครไม่สะดวกเรื่องชื่อไฟล์ภาษาไทย อาจจำเป็นต้องทำ Image จากเป็น DVD เป็น ISO
    จะสามารถใช้ชื่อไฟล์ภาษาไทยได้ครับ

และยังมีฟังก์ชั่น Auto play เมื่อเปิดเครื่อง โดยขั้นตอนใช้งานคือ

1. จะต้องสร้าง โฟลเดอร์MOVIE , MUSIC , PHOTO ที่รูทของฮาร์ดดิสก์

2. ให้นำไฟล์ที่ต้องการ Auto play ไว้ในโฟลเดอร์ดังกล่าว โดยห้ามมีโฟลเดอร์ภายใต้โฟลเดอร์ดังกล่าว
    *โหมด auto play จะไม่เล่นไฟล์ในโฟลเดอร์ ที่อยู่ภายใต้โฟลเดอร์ MOVIE, MUSIC, PHOTO

3. จากนั้นให้ไปเมนูตั้งค่าหัวข้อแรก ไปที่ โหมดเริ่มต้น (Start up Mode) โดยจะมีให้เลือก ภาพยนตร์ เพลง หรือ
    รูปภาพ ซึ่งจะต้องเลือกหัวข้อใดหัวข้อหนึ่ง เพื่อใช้งาน หากไม่ต้องการใช้งาน ให้เลือก ปิด

4. เมื่อเลือกหัวข้อที่ต้องการใช้แล้ว ให้ลองปิดและเปิดเครื่องอีกครั้ง จะเห็นว่า เครื่องจะทำการเล่นไฟล์ให้อัตโนมัติ

สรุปข้อดีของเจ้าตัวนี้ มีดังนี้ครับ
    * เป็นได้ทั้งอุปกรณ์โอนถ่ายข้อมูล และเป็นทั้ง player ไว้ดูหนังฟังเพลงไปในตัว
    * ไม่ต้องเสียเวลาขันน็อตเพื่อใส่ ฮาร์ดดิสก์ครับ แค่เสียบฮาร์ดดิสก์ลงไปใน Docking เท่านี้เองครับ
    ที่สำคัญใส่ได้ทั้ง ขนาด 2.5 และ 3.5 เลยครับ
    * เล่นไฟล์จากฮาร์ดดิสก์ได้โดยตรง หรือจะเล่นจาก External หรือ SD Card ก็ได้
    * มี VDO OUTPUT หลากหลาย ทั้ง HDMI , AV, Component
    * DVD Navigation ให้คุณเล่นไฟล์ DVD ได้เหมือนกับเล่นจากเครื่องเล่นที่บ้านโดยคุณสามารถเลือกฉากและเลือกซับไตเติ้ลได้
    * ตัดเสียงร้องคาราโอเกะได้ หากใครที่กำลังมองหาอุปกรณ์ดีๆ สักตัวที่ไว้สำหรับโอนถ่ายข้อมูลแถมยังไว้ดูหนังฟังเพลงได้อีกก็ขอแนะนำ
    เจ้า Docking Media player MC002 จาก Playtime ตัวนี้เลยครับ

Specifications

USB HOST: 480Mbps USB 2.0

DEVICE FILE SYSTEM: FAT32 / NTFS

SUPPORTS:
    * USB devices like External USB HDD, flash drive and card reader
    * 2.5”/3.5” SATA Harddisk (up to 2 TB)

CARD READER: SD / MMC

TV TYPE: NTSC / PAL 4:3 / 16:9
    VIDEO FORMAT: AVI, MPG, MP4, VOB, DAT, FLV, ISO, IFO

CODEC : MPEG 1/2/4, AVI, XVID, DIVX3/4/5

RESOLUTION : 480i, 480P, 720P,1080i, 1080P

AUDIO FORMAT : MP3, WMA, AC3, OGG

PHOTO FORMAT : JPG / JPEG, BMP, GIF

SUPPORT SUBTITLE: SMI, SUB, SRT, SSA, IDX, TXT

VIDEO OUTPUT: HDMI, COMPOSITE, COMPONENT

AUDIO OUTPUT: STEREO L-R
    WEIGHT : 269g

DIMENSIONS: (W) 13.6cm x (D) 8.3cm x (H) 8.7cm

INCLUDES: AV cable, HDMI Cable, USB Cable, Component Cable, AC adaptor,
    Manual, full function remote

Comment

น่าสนใจ ราคาเท่าไรเนี้ย

Comment

เล่นพวกไฟล์ blu-Ray ได้ป่าวครับ .mkv

Comment

Originally posted by Trojan View Post
          เล่นพวกไฟล์ blu-Ray ได้ป่าวครับ .mkv
          เล่นไม่ได้ครับ แต่เล่นพวก VOB, ISO, IFO ได้ครับ

Comment

ถ้าหนังเสียงออก 5.1 หรอ DTS อะไรเนี้ย หรอพวก digital 5.1 มันออกได้ไหม แล้วจะต่อลำโพง 5.1 ได้ไหมคับต้องทำไงคับ ผู้รู้ตอบทีคับ

Comment

Working...
            X