Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอามาให้ดู Ubuntu 7.04 Feisty Fawn

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

สามารถลงโปรแกรมของวินโดวได้ไหมครับ เช่น photoshop ฯลฯ

Comment

Originally posted by nong_f View Post
      มันเซตRaid ได้มั้ยครับ
      ได้ึครับลองเข้าไปดูกับน้องม่วงครับ ==> แต่ผมก็ไม่เคยต่อraidเลย

Originally posted by zman View Post
      เคยลองแล้ว คีย์บอร์ดมันใช้ไม่ได้(รึใช้ไม่เป็น) สุดท้าย ฟอร์แมตกลับไปใช้วินโดวส์เพียวๆเหมือนเดิม
      อันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกัน

Originally posted by ultrabbb View Post
      ผมตั้งใจว่าจะเอา ubantu มาทำ เป็น mailserver

แห๊ะ ๆ แต่ทำไม่สำเร็จ เพราะไม่รู้คำสั่ง command line มั้งคับ
      ทำก็ไม่เป็นเหมือนกันครับ มั่วๆตามเวปไปเรื่อยๆ(แต่ก็ไม่สำเร็จ)

Originally posted by llkill View Post
      สามารถลงโปรแกรมของวินโดวได้ไหมครับ เช่น photoshop ฯลฯ
      มันก็มีโปรแกรมตกแต่งภาพที่คุณสมบัติใช้งานแทนPSได้เหมือนกันครับ ไม่งั้นก็อาจจะลงPSผ่านWineเพื่อใช้แทน(ลงได้ป่าวหว่า)

Comment

adobe photoshop บน linuxใช้ Gimp แทนครับ หรือ ถ้าใช้งานง่าย ๆ ก็ google picasa ก็ได้ครับ

Msn ข้างบนนั้นผมเห็นใช้ kopete gaim (pidgin) แต่ผมใช้ emesene หน้าตาน่ารักกว่าครับ

ดูหนังก็ vlc ก็ได้ครับ แต่รู้สึกว่ายังติดๆเป็นบางแผ่น แก้ขัดโดยไปเปิดใน macbook แทน อ่านทุกแผ่น Y_Y

amarok นี้ใช้ยังไม่ค่อยเป็น 55 เพราะส่วนมากฟังเพลงแต่ youtube ไม่ค่อย copy ลงเครื่องเท่าไหร่

ms office = open office มีหมด ppt doc excel access

มีหลายอย่าที่ดีกว่า window

เช่น เปิดเครื่องปุ๊บใช้งานได้เร็วกว่า แน่นอนเห็นได้ชัด window บางท่านพอเข้า desktop แล้วต้องรอสักระยะ ถ้าไปกดเรียกโปรแกรม มันจะค้างๆ อืด ๆ

linux ก็มี force quit แบบ mac เวลาโปรแกรมเน่า ๆ เครื่องไม่ค้าง ถ้าเป็น window ค้างต้อง ctrl alt del ปิด process บ้าง กด close บ้าง บางทีค้าง เม้าท์เลื่อนไม่ได้อีกเอ้อ เป็นลม

shutdown เร็วทันใจ ไม่มีอืดตามอายุ

ลูกเล่น cube ทำให้ใช้งานได้เทียบเท่าเรามี สี่จอ quad monitors ไม่ต้องลง compiz beryl ก็ได้ เพราะติดตั้งมาให้แล้ว

Driver คอมตัวอื่นไม่รู้ แต่ผมใช้ Benq joybook 5000e ไม่ต้องลง driver อะไรเลยใช้งานได้หมด แต่ยังไม่ได้ลอง modem 56k แต่ปัจจุบัน adsl สายแลน wireless หมดแล้ว แม้แต่ apple macbook ยังไม่ติด modem มาเลย เลยไม่เป็นปัญหา

ปัญหาคือ บางคนไม่ชอบเข้า terminal นึกถึงเข้า Ms dos ไปพิมพ์ ๆ ๆ น๊ะครับ แต่ไม่ยากเลยครับ มีเว็บไซต์ทั้งในประเทศต่างประเทศ อธิบายเป็นฉาก ๆ ๆ ๆ

เหนื่อย มีอะไรถามได้ ตอบได้จะตอบ ตอบไม่ได้จะใบ้ครับ

Comment

น่าลองใช้เหมือนกันนะครับ

Comment

7.10ตัวเต็มออกแล้วนะครับ

เข้าไปโหลดหรือสั่งCDฟรีได้ที่http://www.ubuntu.com/

Comment

Working...
            X