Announcement

Collapse
No announcement yet.

รีวิว Mini player ภาษาไทย พร้อม HDMI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รีวิว Mini player ภาษาไทย พร้อม HDMI

หลังจากซื้อเจ้าตัวนี้มาลองเล่นดูสักสัปดาห์นึง เห็นว่าน่าสนใจ เลยเอามารีวิวให้ชมกันนั้นเป็น Mini HDMI Multimedia Player ครับ การใช้งานก้อคืออ่านข้อมุลจากอุปกรณ์ USB เช่น External box / Flashdrive และอ่านข้อมูลจากการ์ด SD/ SDHC ได้ครับ มีพอร์ต HDMI อีกต่างหากแหน่ะ แหล่มไปเลย สิ่งที่พิเศษของเจ้าตัวนี้คือ อ่านชื่อไฟล์ภาษาไทยได้ครับ แล้วก้อราคาไม่แพงครับ ผมเห็นบางยี่ห้อแพ้งแพง ยังอ่านภาษาไทยไม่ได้เลยอะ...555
    หน้าตาแพ็คเกจมันเป็นแบบนี้ครับ กล่องเล็ก กะทัดรัดดี

อุปกรณ์ข้างในก้อจะมี Adapter / สายAV / รีโมท แล้วก้อคู่มือครับ

หน้าตาตัวสินค้าครับ แล้วก็ช่องเสียบการ์ด SD ครับ

ผมถูกใจขนาดมันมากครับ เล็กได้ใจจริงๆ พอๆกับ HDD ขนาด 2.5 เท่านั้น

เมื่อดูรูปร่างหน้าตาไปเรียบร้อยแล้ว ทีนี้มาดูในส่วนของการทำงาน การเล่นไฟล์ และการโชว์ชื่อไฟล์ภาษาไทยกันครับ
    ขั้นแรกให้เสียบสายพ่วงต่าง ๆ ของ Mini Player ให้เรียบร้อย ก็เปิดเครื่องได้เลยครับ ก็จะเห็นหน้าจอว่างเปล่าอยู่เนื่องจากเรายังไม่ได้เชื่อมต่อข้อมูล เข้าไปนั่นเอง

ทีนี้ผมก้อลองเอา HDD เสียบกับ Docking เพื่อดูหนังครับ

เมื่อเสียบเข้าไปแล้วหน้าจอจะเปลี่ยนเป็น หน้าเมนูหลัก ขึ้นมา โดยมีหัวข้อดังนี้

Movie จะโชว์เฉพาะไฟล์เกี่ยวกับภาพยนตร์
    Music จะโชว์เฉพาะไฟล์เกี่ยวกับเพลง
    Picture จะโชว์เฉพาะไฟล์เกี่ยวกับรูปภาพ
    Setup ส่วนของการตั้งค่า

เจ้า Mini Player นี้สามารถรองรับไฟล์ AVI/DAT/MPG/MP4/VOB/ISO/DVD Navigation ซึ่ง DVD Navigation นั้นก็คือการเล่นภาพยนตร์ DVD เสมือนเล่นผ่านจากเครื่องเล่น DVD Player โดยสามารถเลือก Chapter ซับ และเสียงได้ ซึ่ง Media Player บางรุ่นไม่สามารถทำได้
    ทีนี้เมื่อเข้ามาสู่ไดร์ฟที่เตรียมไว้ ก้อจะเห็นการแสดงชื่อไฟล์ที่เป็นภาษาไทยครับ ซึ่งสามารถอ่านได้อย่างชัดเจน แต่อาจมีในส่วนของสระ และวรรณยุกต์ บางจุดขาดหายและดูแปลก ๆ ไปบ้าง (ดูได้จากรูป) แต่ร้านค้าบอกว่าจะมี firmware ตัวใหม่มาให้อัพครับ แต่เท่านี้ก้อถือว่าโอเคครับ

การเล่นไฟล์ DVD นั้น เราก้อแค่เลือกเข้าไปใน folder แล้วก้อกด ปุ่ม DVD ที่รีโมทครับ เครื่องก้อจะเล่นไฟล์ให้เราทันทีเลย

และในส่วนของ Music และ Picture นั้นสามารถรองรับไฟล์ MP3/WMA/WAV/AC3 และ JPG/JPEG ตามลำดับครับ

Mini Player ตัวนี้มีฟังก์ชั่น สไลด์โชว์ภาพพร้อมไฟล์เสียง โดยการใช้งานนั้น จะต้องให้ไฟล์ภาพและไฟล์เสียงนั้นอยู่ในไดเรคทอรี่ (ROOT) และให้ไปที่หน้า Main page จากนั้นให้กดปุ่ม Slideshow ที่รีโมทคอนโทรล ก็ทำงานทันทีครับ

โหมด Slideshow สามารถที่จะกำหนดเวลาการเปลี่ยนภาพได้ โดย Fast 1 วินาที / Middle 3 วินาที / Low 5 วินาที / Very Low 10 วินาที และสามารถเลือก effect การเลื่อนภาพได้ถึง 13 แบบ หรือจะเลือกเป็นแบบสุ่มก็ได้ครับ ซึ่งการทำงานโอเคดีเลยครับ

ราคาเท่าไรครับท่าน

น่าสนใจ

Comment

สุดๆเลยดูถ้าราคาไม่น่าแพงด้วย

Comment

ราคาประมาณ 2 พันต้นๆ เท่านั้นเองครับ
        ลองโทรไปสอบถามเพิ่มเติมได้ที่ 02-8625257-9 ครับ

Comment

น่าสนใจครับ ไม่ทราบว่ามีตัวสำหรับ 3.5" หรือเปล่า

Comment

แจ่มแต่

เสียดาย

ไม่รองรับ Mkv

Comment

ต้วนี้เป็นแบบต่อ external ครับ เพราะฉะนั้นไม่ว่าจะเป็น Harddisk 2.5 / 3.5 หรือ IDE ยังไงก็อ่านได้ครับ
              เพราะต่อผ่านพอร์ต usb ครับ

Comment

น่าสนจริงๆ

Comment

น่าสนนะคับ ชักจะอยากได้

Comment

Working...
                  X