Announcement

Collapse
No announcement yet.

R-e-v-i-e-w-s :: ASUS EAH 2400 PRO 256MB DDR2 +การ์ดจอราคาธรรมดา ที่คุณภาพเหนือราคา+

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• R-e-v-i-e-w-s :: ASUS EAH 2400 PRO 256MB DDR2 +การ์ดจอราคาธรรมดา ที่คุณภาพเหนือราคา+

R-e-v-i-e-w-s :: ASUS EAH 2400 PRO 256MB DDR2
    + + + การ์ดจอราคาธรรมดา ที่คุณภาพเหนือราคา +++

สวัสดีทุกๆคน เป็นอย่างไรบ้างกับเทศกาลปีใหม่ที่จะถึง แฮปปี้และ Enjoy! กับชีวิตไหม กิจการหลายๆคนอาจจะกำลังรุ่งเรืองเป็นว่าเล่น
    แต่ก็มีกลุ่มคนไม่น้อย ที่กำลังกรอบเกรียม(รวมถึงผมด้วย T.T)
    ถ้าพูดถึงนักเล่นเกมส์ ก็คงไม่พ้นต้องพูดถึง "การ์ดจอ" หลายๆท่านในช่วงนี้ คงต้องการเปลื่ยนการ์ดจอแน่นอน เพราะตั้งแต่ช่วงตั้นเดือนมานี้
    การ์ดจอ หลายๆค่าย และ หลายๆซีรี่ย์ ได้ออกมาให้ยั่วอย่างน้ำลายไหล ไม่ว่าจะเป็น 9800GTX หรือค่ายแดง อย่าง 4870
    แต่ด้วย ณ เศรษฐกิจตอนนี้ ไม่ต้องบอกก็น่าจะรู้กันดี มันคงทำให้หลายๆคนถึงกลับตกงาน (รวมถึงผมอีกอ่า ตกงานแล้ว Y.Y)
    ผมจึงแนะนำ การ์ดจอ ที่ราคามือหนึ่ง คงอยู่ในอัตรา 600-700 และราคามือสอง ก็อยู่ในอัตรา 400-500 ...ว้าว นะสนใช่ไหมละ

เกริ่นมาเยอะแล้ว โชว์ตัวเลยแล้วกัน
    แต่น แต้น แต้นนนน

......... ASUS EAH2400PRO/HTP 256MB 64Bit

+ + + การ์ดจอราคาธรรมดา ที่คุณภาพเหนือราคา
    วงเล็บ-การ์ดจอสำหรับคนขี้รำคาญ+++

Spec..
    Brand ASUS
    Model : EAH2400 PRO HTDI 256MB
    GPU : ATI ADEON HD2400PRO GPU
    Memory Size (Memory Clock/Memory Bus) : 256MB DDR2
    Core Clock: 525MHz
    Pixel Pipeline: N/A
    DirectX: 10
    Port: TV-out/DVI/VGA/HDMI
    Fan/Heat Sink: Fansink (Slient Cooling Solution)
    Tools: ASUS UTILITY & Driver
    Warranty : 3 years
    ---------------------------------------

มาดูกล่องรุ่นนี้กัน..

กล่องอาจจะไม่สวยเหมือนการ์ดจอตัวแพง และก้อคงไม่ใหญ่เหมือน ASUS3870 แต่ก้อบอกรายละเอียดของตัวสินค้าทั้งหมด

ภายในกล่องก็จะมี
    1. คู่มือ
    2. แผ่นไดร์เวอร์
    3. แผ่น Multi-Language manual
    4. ตัวการ์ด
    5. หัว DVI
    6. สายต่อ TV
    ของแถมก้อถือว่า แถมตามปกติทั่วๆไปของการ์ดจอ
    คงไม่มีพัดลม 120cm หรือเบอร์พนักงานคนขาย แถมมาให้หรอกครับ เอิ้กๆ

ซิ้งเงียบกริบ( จะไม่ให้เงียบได้ไงเล่า - -)

ด้วยเทคโนโลยี Silent Cooling Solution หมดห่วงเรื่องร้อน และ หมดห่วงเรื่องเสียง ถ้ามีเสียง ผีหลอกแล้วครับ บรื้ยยย

ภาพข้างหลังการ์ดครับ

สำหรับหัวต่อต่างๆ ก็มีดังภาพ
    VGA , DVI , TV

และแล้วก้อถึงเวลางัดแงะ อยากรู้ภายใน ว่าข้างในจะมีดีอย่างไร หุหุ

เมื่อแงะมาแล้ว ก็จะเจอชิพเซ็ทของ ATI
    :: ถ้าสังเกตุดีๆ จะมีเงาๆ ลางๆ พอมองเห็นว่าเป็น ATI จริงๆ ไม่ได้ หลอ ก

ชม มุมบนบ้าง

คราวนี้ก็ถึงคราวทดลองประสิทธิภาพ

Spec เครื่องที่ใช้

CPU E6420 oc 3.0ghz ใส่ไฟ 1.4
    RAM kingmax 1gx2 ddr800 ทดแรม2.40
    HDD WD 250gb SATA
    VGA ASUS EAH2400PRO
    PSU D-tech 650w
    CD-ROM , SoundCard
    OS WINDOW Vista Untimate 32bit

เมื่อเปิดเครื่องทิ้งไว้ 5 นาที ความร้อนก้อจะอยู่ที่ 32 ดังภาพ

นี่คือ ความร้อนเดิมๆ จากอุณภูมิห้อง 29-32 องศา คงข้างร้อนนิดหน่อย

แต่เมื่อเราเป็นเรารีวิวในเว็บ OVERCLOCKZONE ถ้าจะไม่คล็อก เป็นไปไม่ได้แน่นอน
    จัดปายยเรย สักนิดก็ยังดี

ของเดิม 525/400 คล็อกไปซะ 550/440

หลังOCแล้วเปิดไว้เฉยๆ ความร้อนก็อยู่ที่ 34-37 ซึ่งไม่ได้ร้อนมากมาย
    ถ้าอยากให้เย็นเอาพัดลม 8cm อีกสักตัว มามัดติดกับมัน รับรอง เย็นสะจัยยย

และเป็นไปไม่ได้ หากจะไม่ลองเล่นเกมส์เพื่อพิสูจน์ ว่าแรงเพียงใด
    แต่จะให้ไปเล่น CRYSIS ก็คงจะบ้าไป
    เราเลย ลงเอยที่ Battle fild 2
    วัดเฟรมซะเลย
    แล่ว แล่ว แล่วว แล่ว!

fps 45-55 เลยละ ลื่นนนนน...
    เมื่อเล่นไปได้สักพักใหญ่ๆ ออกมาดูอุณภูมิก็จะอยู่ที่ราวๆ 37-40

เป็นไงครับ ไม่ธรรมดาเลยใช่ไหม
    เจ้าการ์ดตัวนี้ยังสนับสนุนการทำงานร่วมกับ DirectX10 และ OpenGL รวมถึง Shader Model 4.0 ให้ภาพได้อย่างเสมือนจริง ที่สุด
    ตอบสนองความต้องการในการใช้งานได้อย่างดีเยี่ยม
    ไม่ว่าจะเป็นเกมส์คอมพ์สุดมันส์ หรือ การ Entertrainment ที่สนับสนุน Blu-ray , HDDVD ที่ให้ความละเอียดในการรับชมสูงสุด
    ด้วย การเรนเดอร์ด้วยชิบคุณภาพสูงอย่าง H.264/VC-1

สรุป :::: คุ้มค่ากับเงินที่เราเสียไปเพียง 600-700 ร้อยบาท แน่นอน!
    คงแนะนำและไกด์เพียงเท่านี้ หวังว่าเจ้าการ์ดตัวนี้คงเหมาะกับเศรษฐกิจตอนนี้ ประหยัดกระเป๋าตัง เก็บเงินไปเที่ยวสงกรานต์ดีกว่า ฮ่าฮ่า ^^
    สำหรับวันนี้ ต้องขอลาไปก่อน ขอตัวไปเล่น BF2 อีกสักตาสองตา ..... สวัสดีครับ ไว้เจอกันใหม่ เมื่อเศรษฐกิจตกต่ำ ฮ่า5

Last edited by post2shop; 1 Apr 2009, 10:32:22.

ยอดเยี่ยมไปเลยครับ

Comment

ไม่จำเป็นต้องแพง แค่แรงแบบพอเพียง เยี่ยมไปเลยครับ

Comment

ของดี ไม่จำเป็นต้องแพง

ไช้ใด้ครับ รูปชัดดี

Comment

คุ้มดีครับ

Comment

ถูกมากเลยครับ ไม่ร้อนด้วยๆ

Comment

เคยใช้ครับเย็น แบบสบายใจประหยัดคุ้ม เล่น dotA ดูหนังสารคดีเนียน ครับ

Comment

ขอบคุณทุกข้อความครับ

Comment

ตัวนี้เจ๋งครับเคยซื้อมาใช้อยู่พักนึงน๊อค Crysis ด้วยละ

Comment

ราคาไม่ถึงพันจริงๆเหรอ? ถ้าจริงนะ น่าเอามาCrossfire 4ใบแหล่มเป็ดเลย เอิ๊กๆ คงแร๊งงง น่าดูเนอะะ

ปล.ซิ้งสวยยย เย็นกว่าการ์ดผม สองเท่าครึ่ง
                    Last edited by hidetuyen; 19 Apr 2009, 09:27:39.

Comment

ผมก็เคยใช้แล้วรุ่นนี้ คุ้มค่าครับ

ผม OC พังไป 2 รอบ เคลมมา 2 ครั้ง ในปีเดียว ลากหนักไปหน่อย แต่เคลมกัลบมารู้สึก จะเป็นตัวใหม่ตลอดเพราะ คนละ S/N กัน สภาพ ใหม่ๆด้วย ไม่มีรอย ตอนนี้ยังเก็บไว้อยู่เลยครับ ไม่ได้ใช้

Comment

พอเพียง..เพียงพอ

Comment

5555

Comment

ราคาพอเพียงนะครับ

Comment

Originally posted by tonghadyai View Post
                              ผมก็เคยใช้แล้วรุ่นนี้ คุ้มค่าครับ

ผม OC พังไป 2 รอบ เคลมมา 2 ครั้ง ในปีเดียว ลากหนักไปหน่อย แต่เคลมกัลบมารู้สึก จะเป็นตัวใหม่ตลอดเพราะ คนละ S/N กัน สภาพ ใหม่ๆด้วย ไม่มีรอย ตอนนี้ยังเก็บไว้อยู่เลยครับ ไม่ได้ใช้
                              ขายต่อผมจิ อิอิ

Comment

Working...
                              X