Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] ENHANCE ATX-0250GA (500W)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] ENHANCE ATX-0250GA (500W)

สวัสดีครับ วันนี้ผมมี Power Supply คุณภาพสูงอย่างยี่ห้อ Enhance ซึ่งเป็นที่นิยมกันมากทั้งในต่างประเทศและในประเทศมาทดสอบให้ชมกัน สำหรับใครที่ยังไม่เคยได้ยินชื่อ ของ PSU ยี่ห้อนี้ ก็ต้องแอบกระซิบกันก่อนเลยว่า เป็นหนึ่งในโรงงานรุ่นเก๋าที่ทำ Power Supply มาตั้งแต่ปี 1986 ซึ่งถ้านับถึงปี 2009 ในปัจจุบัน ก็มีสายการผลิตยาวนานถึง ประมาณ 23 ปีได้ ฉนั้นเรื่อง Know-how ของเทคโนโลยีการจ่ายไฟเจ้านี้รับรองปึ๊กไม่เป็นรองใครอยู่แล้ว และยังเป็นโรงงานผลิต Power Supply ที่อีกหลายๆยี่ห้อให้ความไว้วาง ใจในการสั่งผลิตแบบ OEM แล้วใส่แบรนด์อื่น โดยเฉพาะผู้ที่กำลังมองหา PSU ใหม่สำหรับเครื่องตัวแรง หรือผู้ที่ต้องการรักษาให้อุปกรณ์ในเครื่องของเรามีอายุยาวนานยิ่งขึ้น และยังมีส่วนในการลดการเกิดปัญหาเครื่องแฮงค์ จอฟ้าอันเกิดจากระบบไฟในเครื่องไม่นิ่งอีกด้วยครับ สำหรับ PSU ของ Enhance ตัวที่ผมนำมาเทสในครั้งนี้จะเป็นซีรีย์ ATX สำหรับเครื่อง Desktop ที่สามารถจ่ายกำลังไฟรับมือกับโหลดได้ 500W ว่าแล้วก็มาดูทางด้านสเปคกันเลยครับ..

ทางด้านแพ็คกิ้งของ Enhance ก็เป็นกล่องกระดาษสีดำ-ส้มดังรูปครับ

เปิดกรุ.. เอ๊ย.. กล่องออกมาก็เป็นดังที่เห็นครับ มีแถมสายไฟ AC มาให้ 1 เส้นครับ

จากนั้นก็ดึงออกมาจากกล่องมีหน้าตาอย่างนี้ครับ

สำหรับพัดลมระบายความร้อนที่ใช้ก็เป็นตัวใหญ่ขนาด 120 มม.ปรับรอบเองอัตโนมัติครับ

ด้านท้ายก็มีช่องเสียบไฟเข้า แล้วติดกันก็เป็นสวิตช์เปิด-ปิดครับ

สเปคของ PSU ตัวนี้ มีตัวปรับแรงดันไฟขาเข้าเองอัตโนมัติครับ ใช้ได้ตั้งแต่ไฟ 100 - 240V พร้อม Active PFC
    สำหรับใช้งานตามบ้านและอ๊อฟฟิต เอ๊ะ.. โรงเรียนกับโรงพยาบาลก็ใช้ได้นะครับ
    ที่เขาบอกไว้คือ ให้ใช้บนบก อย่าไปอุตริใช้ในน้ำหละ (อิอิ ว่าไปนั่น..)^^

สำหรับสายไฟที่ให้มาก็ยาว ย้าว ยาวใช้ได้เลยละครับ พร้อมทั้งมีใส่สายถักสีดำมาให้ด้วยครับ

หลังจากนั้นก็เปิดกระฝาดูวงจรภายในกันซักหน่อยครับ

จากรูปข้างบนอธิบายคร่าวๆ คือ เครื่องเทสนี้สามารถทดสอบแรงดันไฟ +3.3V, +5V และ +12V โดยจะมีการวัดแรงดันไฟและกระแสไฟที่ตัว PSU จ่ายไปพร้อมๆกันเลยครับ
    ทางด้านตัวเลขซ้ายสุดจะเป็นของชุดแรงดันไฟ +3.3V ถัดมาทางขวาคือ กระแสไฟที่จ่ายให้โหลด ส่วนตัวเลขชุดที่ 3 จากทางซ้ายมือคือแรงดันไฟ +5V และต่อไปคือ
    ปริมาณกระแสไฟของไฟ +5V ที่ PSU จ่ายให้กับโหลด และถัดมาทางขวาคือแรงดันไฟ +12V และชุดตัวเลขขวาสุดคือกระแสไฟของชุด +12V ที่ PSU จ่ายให้กับโหลด
    ส่วนมิเตอร์ข้างล่างก็จะ แสดงปริมาณกระแสไฟที่ PSU กินเข้าไปทางด้านไฟ 220V ครับ

จากรูปเป็นการเปิด PSU ให้จ่ายไฟตัวเปล่าโดยยังไม่มีโหลดใดๆ

ภาพบรรยากาศในการทดสอบครับ

ผลการทดสอบแบบเต็มๆ กดอ่านต่อได้เลยครับ http://hosthit.net/hardware/2009/enh...x-0250ga/1.php

ขอขอบคุณเพื่อนๆ ที่สนใจทุกท่านครับ

ขอบคุณครับ
    PSU สวยดีครับ สวยแบบเรียบๆ

Comment

ผมใช้อยู่ตัวนี้มันมีเสียง จี่ๆๆๆๆๆๆ บางทีนี่มันเป็นจากอะไรครับ
      x2 6000 ecs black พัดลม 4 ตัว 4850 iceq turbo ไฟมันไม่พอรึป่าวครับ สงสัย

Comment

เทพตัวจริง

Comment

Originally posted by Galjung View Post
          ผมใช้อยู่ตัวนี้มันมีเสียง จี่ๆๆๆๆๆๆ บางทีนี่มันเป็นจากอะไรครับ
          x2 6000 ecs black พัดลม 4 ตัว 4850 iceq turbo ไฟมันไม่พอรึป่าวครับ สงสัย
          ลองติดต่อกับไปที่ saveway ดูซิครับ เพราะเขาเป็นผู้นำเข้าครับ

ไม่รู้ว่าใช่ พวกเสียงของการสวิตความถี่สูงหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็ไม่แปลกนักครับ เพราะพวกสวิตชิ่งพวกนี้จะทำงานด้วยความถี่สูง ซึ่งบางทีอาจจะออกมาจากพวก Transformer ได้ครับ มีโอกาสเป็นกันทุกยี่ห้อ แต่ไม่อันตรายใดๆครับ

แต่ลองยกเครื่องไปเช็คดูก็จะได้ความชัวร์ครับ

Comment

ไม่ต้องพูด ซื้อเลย
            ว้าว้าว

Comment

อีกร่างก็หินเงิน 500 นี่สินะ

ไส้ในน่าจะเหมือนกัน ไม่รู็ตัวนี้เซ็ทราคาถูกหรือแพงกว่านะครับ แต่ก็ดีเหมือนกัน

Comment

ราคาเท่าไรหรอครับ

Comment

ขอบคุณครับสําหรับ Review

Comment

ไว้ผมลองติดต่อดูนะครับ ขอบคุณ คุณ Krit ด้วยนะครับ
                    ผมว่ามันก็จ่ายนิ่งดีนะครับตัวนี้ใช่มาไม่มีปัญหาอะไรเลยติดตรง เสียง จี่ๆๆๆๆ เนี่ยมันนึกจะดังก็ดังขึ้นมา

Comment

รุ่นนี้ผมใช้อยู่คับบ
                      รับประกันความคุ้มค่า

Comment

Working...
                      X