Announcement

Collapse
No announcement yet.

mini REview : PowerColor HD4850 PCS+ DDR4

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• mini REview : PowerColor HD4850 PCS+ DDR4

มากันแบบ mini ๆ เหมือนเดิม

ผลเทสเดิมๆก็น่าจะผ่านหูผ่านตากันมาแล้วนะครับ

เท่าที่ลองเองมากับตัวคือ ในความเร็วที่เท่าๆกัน การ์ดตัวนี้จะได้ผลเทสที่ น้อยกว่าเจ้าอื่นเล็กน้อยครับ สรุปคือ พอๆกันไม่ว่าจะ DDR3 หรือ DDR4 ครับ

ตัวนี้ซื้อมาใช้เองครับ ไม่ได้ยืมใครมาทดสอบครับ เลยสามารถปู้ยี้ปู้ยำกับมันได้เต็มที่หน่อย

หน้าตากล่องมันก็ประมาณนี้ หน้ากล่องเดียวกัน แต่เปลี่ยนสติ๊กเกอร์รายละเอียดปิดทับอีกที (เป็นนัยว่า ประหยัดต้นทุนอย่างนั้นเลย)
    Last edited by Leim; 29 Mar 2009, 22:29:44.

ข้อเสียกับซิงค์เดิมๆที่พบคือ

กับการใช้งานปกติ มันเอาอยู่ครับ
    แต่ถ้าลากเมื่อไหร่ ได้เรื่องเมื่อนั้น คือ full load จะร้อนถึงร้อนมากครับ
    ไม่มีผลทดสอบตรงนี้นะครับ เพราะผมก็เคยโพสผ่านๆไปแล้วครั้งหนึ่ง (ในกระทู้เกี่ยวกับ 4850 ครับ)

สรุปตรงนี้คือ เหมาะกับการคล๊อกแบบนิดๆหน่อยๆ ระดับ 700 - 1200 สบายๆอยู่แล้วครับ (ก็พอๆกันกับเจ้าอื่นที่ทำได้นั้่นเอง) ประสิทธิภาพไม่ได้ก้าวกระโดดไปจาก DDR3 ไปสู๋ DDR4 สักเท่าไหร่ครับ ผิดหวังเล็กๆเหมือนกันครับ

สติ๊กเกอร์บอกชื่อรุ่น ยืนยันว่า DDR4 จริงๆ (ข้างในจริงหรือเปล่าไม่รู็นะ เพราะไม่มีอะไรแตกต่างจริงๆ)
    Last edited by Leim; 29 Mar 2009, 22:29:44.

Comment

ซิงค์ที่เคลมไว้ว่า ลดได้ต่ำกว่าตัว Ref ถึง 10 องศา ...

ก็น่าจะจริงครับ เพราะ idle ราวๆ 48 - 55 องศา แล้วแต่ว่า อุณหภูมิห้องจะเท่าไหร่

แต่เต็มๆที่ อุณหภูมิที่ GPU core มี 80 - 90 ครับ และ เล่นแบบปิดเคส มีถึง 100 องศาได้ครับ (แต่ก็ยังทำงานได้ตามปกติ)

ปัญหาน่าจะมาจาก เป็นทองแดงล้วน พัดลมที่ไม่แรงเท่าไหร่นัก (แต่ก็ไม่มีเสียงรบกวนมากเท่าไหร่)
      ประกอบกับ พื้นที่ผิวของฟินที่ดูแล้ว ช่างดูน้อยไปถนัดตาเมื่อต้องมาทำงานร่วมกับ RV770 ก็ว่ากันไปครับ

สรุปคือ ใช้งานได้ครับ แต่ ยังไม่ถึงกับ ดีที่สุด

ตามรูปก็ Zerotherm.... ทีเด็ดของเค้าเลย (ตรงไหน)
      พื้นผิวทองแดงที่ ออกซิไดซ์ได้ ง่ายถึงง่ายมาก... เพราะผมจับมันเพียงแค่สองถึงสามครั้ง ผิวทองแดงสวยๆนี่ก็เริ่ม คล้ำลงๆเรื่อยๆครับ เป็นนัยว่า นิ่งนานวันเข้า ประสิทธิภาพก็จะด้อยลงๆตามกาลเวลาได้ อีกอย่าง อย่าไปจับแรงครับเพราะ บอบบางสมคำร่ำลือจริงๆครับ

พื้นผิวก็เรียบมันใช้ได้ครับ ดูเอาเองตามภาพเลย

Comment

ตัวการ์ด มากันแบบ non ref ตามระเบียบ เพราะชื่อเสียงของเดิมเค้าทำไว้ค่อนข้างดี ...... นั่นคือ ร้อนถึงร้อนมากนั่นเอง

ภาคจ่ายไฟการ์ดตัวนี้ ดูแล้วก็ อาจจะดูน้อยไปสักนิด ถ้าเทียบกับ หลายๆยี่ห้อที่มีขายในตลาดขณะนี้

ไม่ต้องไปเทียบกับ Asus ซิงค์สวยๆตัวนั้นนะครับ ขนาดตัวผมเองผมก็ยังนิยมชมชอบในความงามของการ์ดตัวนั้นเลยครับ และภาคจ่ายไฟที่ เทียบกันไม่ได้จริงๆ

จะพอเพียงกับการใช้งานหรือไม่ ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งนะครับ สำหรับตัวนี้...

โดยรวมก็ดูโล่งๆดีครับ ไม่ได้มากมายอะไร แต่อย่างน้อยก็ยังมีฮีตซิงค์ช่วยระบายความร้อนไว้ก็ถือว่า ยังดีที่ใส่มาให้ครับ

Comment

ดูรวมๆครับ

(ภาพนี้กับภาพด้านบน คือการ์ดของอาจารย์ท่านหนึ่งใน มน. ที่นิยมชมชอบในการเล่นเกมส์ครับ ภาพเก่าครับขี้เกียจถ่ายใหม่)

ความเรียบร้อยของงานคือ ค่อนข้างไม่ดีนัก
          เพราะรอยหลังการ์ด จากสองตัวที่เคยเห็นมาคือ การบัดกรียังไม่เนี๊ยบเท่าไหร่ (ทั้งๆที่น่าจะทำด้วยเครื่องจักรทั้งหมดแล้วนะครับ) และ ลายปริ๊นท์ยังมีคราบที่ล้างแผงวงจรไม่สะอาดนักครับ การติดฮีตซิงค์มาจากโรงงานเลยก็ ทำได้ไม่ดีนัก เพราะซิลิโคนที่ติดมา ตัวหนึ่งบางเกินไป อีกตัวก็มากเกินไปจนเลอะตามขอบ (เป็นเหตุให้ความร้อนสะสมบริเวณ core มากขึ้นกว่าปกติ)

ดังนั้น ควรมีการแกะซิงค์ (ด้วยความระมัดระวัง) มาทาซิลิโคนที่มีประสิทธิภาพมากกว่านี้ครับ จะได้ช่วยลดความร้อนลงได้อีกเล็กน้อย

ลักษณะการกระจายลมร้อนคือ พัดลมจะเป่าออกด้านข้างกระจายไปรอบๆครับ ซึ่ง ค่อนข้างร้อนพอสมควรสำหรับตัวฮีตซิงค์ (อมความร้อน ระบายออกไม่ทัน)
          Last edited by Leim; 29 Mar 2009, 22:29:20.

Comment

idle สำหรับซิงค์เดิมๆ

ราวๆ 53-55 องศา ครับ
            Last edited by Leim; 29 Mar 2009, 22:29:20.

Comment

เมื่อลากไปจนถึงระดับ 700-1200....

โดยที่ ใช้ระบบระบายความร้อนเดิมๆ กับสภาพอากาศที่ร้อนอบอ้าว (ซึ่งน่าจะเป็นสภาวะที่ใช้งานจริง)

บอกได้คำเดียวว่า.... ร้อนใช้ได้เลยที่เดียวครับ

Comment

ดังนั้น ด้วยความร้อนเป็นตัวจำกัดประสิทธิภาพในการทำงาน

ถ้าเป็นไปได้ ควรเปลี่ยนซิงค์ระบายความร้อนครับ

ตามแต่ต้องการครับ มีราคาในช่วง 1000 - 2000 บาท ซึ่ง ถ้ารวมๆไปแล้ว เกรงว่าจะซื้อ 4870 DDR5 ได้แล้วนะครับ แต่ทั้งนี้ก็ ตามแต่ความพอใจของแต่ละบุคคลไปแล้วกันครับ

ดูงานด้านหลังการ์ดนะครับ เป็นคราบๆเลย

Comment

ต้องเล่นกันอย่างนี้เลยครับ.... ถึงจะเอาอยู่....

Comment

ฮีตซิงค์ก็ไม่มีอะไรพิศดารมาก รับมือสองท่านหนึ่งมากจากเว็บนี้แหล่ะครับ

GV-1000 นั่นเอง

Comment

เดิมๆ ประมาณนี้ครับ

แรงน้อยกว่าเจ้าอื่น เล็กน้อย แต่ไม่ถึงกับน้อยจนมีนัยสำคัญอะไรครับ ถือว่า พอๆกันนั่นแหล่ะครับ

Comment

เมื่อเปลี่ยนซิงค์...

ได้คอร์กับเมมเพิ่มมานิดหน่อย ตามในรูปครับ

Comment

เทสบน vista 64 ครับ

Comment

ค่า default ของ Bios ไม่ได้โชว์ค่าแรงดันไฟฟ้าแต่อย่างใด (ใช้ค่าเดิมไม่ว่าจะ 2D หรือ 3D เลยครับ)

ในการทดสอบ ไม่มีการปรับแต่ง bios ใดๆทั้งสิ้นครับ

Comment

สิ่งที่ได้รับจากการลาก

- จากการลาก mem แบนวิทแรม จาก 70.4 GB/s เป็น 91.2 GB/s (ประมาณ 30%)
                              - จากการลากคอร์ Texture Fill rate จาก 27.0 GTexel/s เป็น 32.4 GTexel/s (ประมาณ 20%)

ความร้อน

- idle เดิมๆ 53-55 ปรับปรุงใหม่เป็น 41 - 42
                              - full เดิมๆ 75 - 80 ปรับปรุงใหม่เป็น 55 - 56

คุ้มไม่คุ้มเงิน ก็แล้วแต่จะพิจารณาครับ แต่ว่า มันก็ไม่ได้แรงไปกว่า 4850 ddr 3 สักเท่าไหร่ครับ จะดีกว่าตรงถ้าเปลี่ยนซิงค์แล้วลากเพิ่ม ก็มีแอบแรงบ้างเล็กน้อยครับ

Comment

Working...
                              X