Announcement

Collapse
No announcement yet.

Review Microsoft Sidewinder X6 KeyBoard

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมชอบน่ะ x6 เนี่ยเพราะ numpad มันเอามาไว้ทางซ้ายได้ ทำให้พวกปุ่ม Macro มันมากระจุกอยู่ฝั่งเดียวกัน ถ้าเทียบกับของอื่นๆที่ปุ่ม Macro มันกระจายอยู่ทั่ง ซ้าย-ขวา ซึ่งปกติผมจะกดแต่ฝั่งซ้ายอยู่แล้ว คีบอร์ดตัวนี้เลยเป็นอะไรที่เห็นแล้ว ชอบกว่ารุ่นอื่นๆที่มีออกมาอีก =w=)b

Comment

Originally posted by sleipnir View Post
      ราคาลอตล่าสุดมา ลดลงเหลือ 2600-2800 เเล้วครับ -*-

ทำไมจขกทไม่พูดข้อเสียบ้างเอ่ย - * -

ลองพูดดูมั่งละกัน หลังจากที่ผมลองมาได้ 6 เดือน (ตอนนี้มาลอง G19 ละ)

สีเเดงคือ ข้อเสียใหญ่ๆนะครับ

1 มาโคร 90 ปุ่ม เเต่ใช้งานได้ไม่ถึง90 เพราะมาโคร 1-6 กับ 7-12 ดันซ้ำกัน ไม่มีเเยกให้เเบบ G15 พพอจะกดต้องกดสลับ เเป้นก่อน กดไปกดมางงเเน่ครับ ว่าอยู่ที่ 1-6 หรือ 7-12 เเละอีกอย่างคือ มาโครซ้ำกับเเป้น Numpad ก็ไม่ได้ใช้

2 ไม่มีที่รองเเป้นคีบอด โดยไมโครซอฟให้เหตุผลตลกๆว่า เป็นการลดราคาคีบอด (ทำยังกะมันอันละ 199)

3 ไฟเเบคไล มีสีเดียว เเละปรับไม่ได้ Logitech Saitek จะมีหลายสี ส่วน Razer จะปรับได้ว่า ให้เเบคไลออกที่ปุ่มเล่นเกมอย่างเดียวหรือไม่ หรือ ออกทั้งคีบอด

**Logitech G19 ไม่ต้องพูดถึง ข้อมูลใหม่ยืนยันเเล้วว่าสามารถปรับไฟเเบคไลได้ถึง 16 ล้าน 5 เเสนสี (16581375 สี) **

4 ไม่มีที่เสียบ usb ปกติคีบอดราคาเท่านี้ จะมี หมด 2 รู เพราะมันใช้ประโยชมหาศาลเลยนะ ที่เสียบ usb ตรงคีบอดเนี่ย ไม่ต้องเอื้อมือหาเคสเลย ไม่ต้องมี usb Hub ให้สายรกโต๊ะด้วย เเค่สายคีบอดก็รกเเล้ว

5 ไม่มี Headphone Jack ถ้าไม่มีที่เสียบ usb ก็ควรจะมีไอนี่ หรือไม่ก็ทำเเบบ Razer Lycosa มีมันทั้ง usb + Headphone Jack

6 วัสดุเป็นวัสดุราคาเท่าคีบอดราคาช่วง 700-1000 ต้นๆเท่านั้น โดยเป็นพลาสติคธรรมดา ขอบกลางเป็นพลาสติคเงานิดหน่อย เเผ่นรองมืใหญ่เอียงเทไปสองด้านเป็นพลาสติคธรรมดาๆ
      (ถ้าเป็น Logitech G19 ปุ่มจะเป็นยางเคลือบชนิดพิเศษ นุ่มมือ จับเเล้วรู้เลยว่าไม่ใช่คีบอดธรรมดา ถ้าเป็นฝั่ง Razer จะใช้พลาสติคเบา ทำให้กดเเล้วเบามือมาก ยิ่งรุ้น Lycosa Mirror ไม่ต้องพูดถึงเลย พลาสติคขัดจนเงาเท่ากระจกนั่นน่ะ)

7 ปุ่มที่ว่านิ่มนั่น ยังเเข็งไปนะครับ เทียบกับ เกมมิ่งคีบอดรุ่นอื่น เช่นจาก Logitech G11 G13 G15 G19 (ส่วนเรเซอนิ่ม เเต่มีข้อเสียคือ เสียงดังไปนิด เเต่ได้เเก้ไขเเล้วใน Lycosa Mirror)

8 Feature อื่นนอกจากการเล่นเกมไม่มีเลยครับ เช่น Logitech จะดูหนัง ยูทูป ทีวี บอกความเร็ว CPU Ram ได้

9 ปุ่ม ESC เเละ F1-F12 ไม่ได้มาตรฐานคีบอร์ดครับ โดยปุ่ม ESC เลื่อนไปอยู่ซะ ตรง ขอบมาโครนู่น ผมกดผิด บ่อยมากๆ จนต้องปิดปุ่มมาโคร 1 ไปเลย เพราะชอบกดไปโดน มันอยู่ติดกันมากๆเลยอะ จินตการว่า คีบอดที่ท่านใช้ ปุ่ม F1 อยู่ตรงกับปุ่มเปลี่ยนภาษา เเล้ว ESC เลื่อนออกไปอีกพอสมควร - -

10 หน้าตาซอฟเเวธรรมดามากๆ + ลูกเล่นน้อยไปครับ

11 ซอฟเเวที่ปรับเสียงขึ้นลง มี Delay เยอะมากอยู่ครับ หมุนเเล้วกว่าจะลดตาม - -

ลองเอาข้อเสียมาให้ดูบ้าง ไม่ว่ากันน่อ เพราะของทุกอย่างต้องมีข้อเสีย เเต่เจ้านี่ ดูเผินๆ จะไม่รู้อะไร เเต่มองลึกๆละเอียดๆเเล้ว ข้อเสียเยอะเหมือนกัน พูดในฐานะ คนที่ใช้มันมา 5 เดือน เกือบจะ 6 -*-
      ผมใช้ตัวนี้อยู่ อยากจะบอกว่า ข้อเสียที่ท่านพูดมา ตรงทุกประการครับ
      อารมณ์แบบว่า โคตรเซ็งเลยครับ
      แต่ก็ไม่เสียใจหลอกที่ซื้อมา ผมซื้อมาเพื่อความสวยงามบนโต๊ะคอมเฉยๆ

คือถ้าจะให้พูดตรงๆผมรู้สึกว่าคีบอร์ดตัวเก่าผมใช้ได้ดีกว่านี้อะ ( razer tarantula ) ติดอย่างเดียวไม่มีไฟแบล็คไลท์ ใช้แบทเทิลไลท์มันก็ดูไม่ค่อยเห็นในที่มืด ก็เลยลองขายทิ้งแล้วเปลี่ยนดู

ข้อเสียต่างๆผมพอรับได้ แต่จะดีกว่านี้ถ้าทำปุ่มให้ได้มาตรฐาน แค่นั้นก็พอ

มันก็เป็นแค่ ความคิดเห็นของผมนะ ข้อดีก็ตามที่ จขกท บอกไป ส่วนข้อเสียก็ ตามท่าน sleipnir จริงๆครับ

Comment

ดีนะที่มีคนมา review เพิ่มให้ละเอียดดี

Comment

ใช้ของแพงก็ต้องรักษาดีๆอีก คงจะปล่อยให้เศษฝุ่น ขนม อื่นๆ ลงไปกรังๆแบบคีย์บอร์ดบ้านๆไม่ได้ หุๆ ไม่งั้นไฟมัวหมองหมด

Comment

รีวิวเล่นๆกระทู้เดือดได้ไงนี่

Comment

Originally posted by winijchai View Post
              ผมว่า คุณ sleipnir ไม่เคยมี Sidewinder X6 มากกว่า

1 มาโคร มี 90 ปุ่ม แบ่ง เป็น 3โหมด ใช้งาน มาโคร 1-6 กับ 7-12 มันมีปุ่ม กดเลือก ว่าจะเอา
              ส่วนไหนใช้งาน ชัดเจนอยู่แล้ว จะใช้งาน Numpad ก็กดเลือกโหมด 1 จะใช้มาโครโหมด 1 ก็กดปิด ไฟ Numpad สิ
              2 ผมไม่รู้สึกอย่างที่ว่า เลย เวลาวางมือลง ทั้งองศาความสูง และ ไม่จำเป็นต้อง หาที่รองแป้น เลย เพราะมันวางได้ เต็มมือ เลย
              3. ไฟเเบคไล เขามี 2สี ครับ อยู่ที่โหมด มาโคร 2/3
              4. ไม่มีที่เสียบ usb ผม ไม่สนใจ อยู่แล้ว
              5. ไม่มี Headphone Jack ผม ใช้ ซาวการ์ด เพื่อเล่นเกม โดยเฉพาะ X-FI เขามีที่ต่อ Front
              โดยเฉพาะ อยู่แล้ว ไอ้ที่ต่อจาก keyboard สงสัย คุณใช้ ซาว Onboard
              6-7 คุณ เคยมีแน่หรอ keyboard น้ำหนักแถมวัสดุแข็งใช้ได้เลย ปุ่มออกจะนุ่ม มากชนิด ผมกดท่า SF4 แบบรูดสบายๆเลย แล้ว ที่วางมือ เขาตั้งใจทำให้สากๆ จะได้ไม่ ลื่นด้วย
              8.Feature มากมาย โดยเฉพาะ โหมด ช่วยกด กับ มาโครOnline และลูกเล่นทั่วไป อีก เยอะไปจนไม่รู้จะใช้ไงหมด
              9-10 กดไม่ คล่อง โทษ keyboard ผมไม่เห็นมีปัญหาเลย หน้าตาซอฟเเวร์ธรรมดา แต่ก็บอกแล้วว่า
              ลูกเล่น เพียบ
              11 ทำไม ผมใช้แล้วไม่เห็นจะ Delay ละ

G19 ราคาเท่าไร ผมไม่ ทราบ แต่ แพงกว่า เท่าตัว แน่ ด้วย ลูกเล่นความสามารถ ราคา 2พันกว่าๆ ผมว่า OK แล้ว ครับ คุณใช้แต่ตัวTOP Logitech ทั้งนั้น หมดไปเท่าไร
              พ่อคนรวย เที่ยวไปบอกว่ายี่ห้ออื่นไม่ดีอย่างนั้นอย่างโน้น

ถามจริง เคยซื้อมาใช้รึเปล่า ครับ
              พูดแรงจัง เค้าแค่มาบอกว่ามีข้อเสียตรงไหนบ้างจะได้เก็บไปพิจารณาก่อนซื้อ
              ส่วนตัวผมว่า g15 น่าใช้ กำลังหา g13 มาลอง
              จริงๆ แล้วผมก็ได้รีวิวของท่าน sleipnir เนี่ยแหละ ในการตัดสินใจซื้อของไร้สาระพวกนี้ ต้องยอมรับนะครับว่าของพวกนี้มันไร้สาระจริงๆ ผมได้ฟังคนรอบข้างพูดบ่อยๆ ว่า
              "ซื้อมาได้ คีย์บอร์ดอันละ 3000,แผ่นรองเม้าส์ พันกว่าบาท" ทำไงได้อ่ะใจมันรัก
              Last edited by getgetget; 5 Mar 2010, 20:18:47.

Comment

โดยส่วนตัว ชอบตัวนี้มากกว่าตัวอื่นๆ ถึงจะมีข้อเสียง แต่ในราคา 2000กว่าๆ ผมรับได้คับ

Comment

ผมก็เห็นคุณ sleipnir ชมแทบจะทุกข้อเลยนะครับ แล้วก็มีข้อเสียมาให้เทียบกับรุ่นอื่น ผมว่าก็ถูกแล้วนี่ครับ ไม่เห็นพี่เค้าจะอคติตรงไหน

Comment

Originally posted by shinwa View Post
                    ผมก็เห็นคุณ sleipnir ชมแทบจะทุกข้อเลยนะครับ แล้วก็มีข้อเสียมาให้เทียบกับรุ่นอื่น ผมว่าก็ถูกแล้วนี่ครับ ไม่เห็นพี่เค้าจะอคติตรงไหน
                    +1 เลยอ่านมาทุกบรรทัด เห้อ คนเรามันจะหาเรื่องนินา แต่ได้ข้อมูลแบบละเอียดจริงๆครับ

Comment

ปุ่ม Esc เลื่อนนนี่

ต้องคนใช้จริงแล้วเท่านั้นถึงจะสัมผัสได้ว่ามันแปลกก

ดูแต่รูปจะบอกไม่จริงๆๆ

ถือว่าเป็น Practical point มากครับบสำหรับ ปุ่ม Esc อ่านอย่างเดียวสัมผัสถึงความผิดพลาดไม่ได้เลย

Comment

ผมว่าเค้าพูดถูกน่ะท่าน sleipnir กลางๆดี

Comment

แค่ภาษาที่ใช้ ก็รู้แล้ว ...........

Comment

โรคนี้มันเริ่มลามไปทุกย่อมหญ้าแล้ว เถึยงอะไรนิดๆหน่อยมียาวจะเอาชนะกันให้ได้ เออเอาๆให้เต็มที่

Comment

Working...
                            X