Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ Scratch build ] Vertic Black Dragon Project

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [ Scratch build ] Vertic Black Dragon Project

FINAL STATUS : FINISHED.

สวัสดีครับ Log นี้เป็น Log ต่อเนื่องของผมนะครับ ซึ่งเป็นตัวที่พัฒนาสืบเนื่องมาจากตัวที่แล้ว ที่ผมได้ทดลองสร้างขึ้นมา
    ความต้องการของผมมีอยู่ว่า อยากได้เคสที่มันรองรับอุปกรณ์ได้หลากหลาย การถอดถาดเมนบอร์ดต้องง่าย การประกอบต้องง่าย ชิ้นส่วนต้องน้อยชิ้น วัสดุต้องแข็งแรง ต้องมีรูปร่างที่ทันสมัย สามารถใช้งานได้หลากหลายรองรับเมนบอร์ดได้หลากหลาย รองรับการติดตั้งหม้อน้ำ 3 ตอนได้อย่างน้อย 2 ลูก มีระบบความปลอดภัยประจำตัวเคส ป้องกันน้ำรั่วซึมลงสร้างความเสียหายกับ PSU HDD มีระบบการเคลื่อนที่ที่ชาญฉลาด และสายไฟใช้งานต้องไม่หัก และต้องได้มาตรฐานตาม ATX standard ซึ่ง Recommended ไว้ตามรูปนี้ครับ

เมื่อเป็นดังนี้แล้ว ผมก็จึงได้ออกแบบมันขึ้นมาจากกระดาษเปล่าๆ 1 แผ่น

จากนั้นก็เริ่มการออกแบบด้วยระบบ CAD ( Computer aided design ) เริ่มแรก ได้ออกมาแนวๆนี้ครับ

แต่ก็ยังไม่พอใจ ก็เลยต้องออกแบบใหม่ เนื่องจากของเก่า ยังขาดความโหด จึงได้นำเอา Concept " Black Dragon " มาใส่ในเคส เพื่อพยายามออกแบบใหม่ ให้มันมีความดุและคมขึ้น
    จนได้แบบเป็นดังนี้

แต่มาคิดๆดูแล้วก็ลองจำลองการไหลซะหน่อย ผลที่ได้ ก็เลยทำให้ต้องเปลี่ยนแบบ กลายเป็นแบบนี้ แล้วย้ายตัวมังกรไปไว้ด้านหลังแทน

เมื่อทำการทดสอบในคอมพิวเตอร์จนพอใจแล้ว จากนั้นก็เข้าสู่กระบวนการผลิต ซึ่งก็ต้องนั่งทำ CAD กันตลอดทั้งขั่วโมงเลยทีเดียว

เสร็จขั้นตอนนี้ผมก็นอนหลับ เพราะเหนื่อยมาก 55
    Last edited by Solidworks; 11 Jul 2013, 20:22:50.

อธิบายส่วนประกอบต่างๆครับ

รูปเรนเดอร์แสดงส่วนต่างๆภายในครับ

Comment

แสดงจุดเด่นของเคส ในด้านการประกอบ

พื้นที่ด้านหลัง ต้องเก็บสายได้เรียบร้อย

เป็นเคสที่วางบอร์ดตาม Recommended ของ ATX standard ครับ หมดปัญหาเรื่องการ์ดจอโก่ง

Comment

เวอร์ชั่นนี้ดูดีขึ้นกว่าเดิมเยอะทีเดียวครับ

Comment

ยกมือสนับสนุนสินค้า ฝีมือคนไทยครับ

Comment

เจ๋งอะ

Comment

ปัญหาอย่างนึงของผู้ใช้คอม-แต่งคอม ก็คือ พื้นที่ในการจัดวางสายไฟ คือจะจัดอย่างไรให้สวยงาม ผมสร้างเคสตัวนี้ขึ้นก็เพราะต้องการตอบโจทย์จุดประสงค์นี้เช่นกัน ผมจึงพยายามออกแบบพื้นที่ด้านหลังเมนบอร์ด ให้มีพื้นที่ว่างๆ สำหรับรองรับ PSU ที่ถอดสายไม่ได้ - หากไม่อยากจัดสาย ก็ปล่อยไว้ธรรมดาๆได้ ภายใน PSU Cover เพราะตัวนี้จะช่วยป้องกันน้ำรั่ว และช่วยเก็บสาย เพิ่มความเป็นระเบียบเรียบร้อยในเคสได้อย่างดี

Comment

โจทย์ที่ยากมากๆสำหรับเคสตัวนี้ก็คือ การถอดถาดเมนบอร์ด ซึ่งผมต้องการออกแบบตัวรองรับเมนบอร์ดให้มีชิ้นส่วนแค่ชิ้นเดียว การคิดแก้ปัญหาตรงนี้กินเวลาไปเกือบ 1 อาทิตย์
                ผลที่ได้ก็เป็นถาดลักษณะนี้

Comment

ปัญหาต่อมาก็คือ การถอดฮาร์ดดิสก์ เพราะผมมีฮาร์ดดิสก์หลายลูก ที่ต้องถอดเข้าออกอยู่บ่อยๆ เพื่อให้ง่าย ผมจึงออกแบบให้ถอดจากด้านล่าง ซึ่งผลที่ออกมาดูดีทีเดียว ( ง่ะ ชงเองกินเอง 555 )

Comment

เริ่มกระบวนการตัด

Comment

เริ่ม QC ชิ้นงาน ก่อนที่จะพับ โดยลงมือด้วยตนเอง

Comment

QC ชิ้นงานกับอุปกรณ์จริง

Comment

เริ่มขั้นตอนการพับ

Comment

วันนี้เอาเท่านี้ก่อนครับ

Comment

จัดไปท่านเมือวานไป โรงงานพี่แกมา ยอดมากๆ ครับ

ไว้ประกอบ PowerMac G5 ที่โมมาจากพี่แกเสร็จ จะอัพให้ดูบ้าง อิอิ

Comment

Working...
                              X