Announcement

Collapse
No announcement yet.

ควบคุมความเร็วพัดลม อัตโนมัติ ตาม อุณหภูมิ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ควบคุมความเร็วพัดลม อัตโนมัติ ตาม อุณหภูมิ

โปรเจคนี้เริ่มต้นค้นมาตั้งแต่นานมากแล้ว เนื่องจากของมีขายในตลาด แพงมาก จับต้องไม่ไหว
    และเคยเห็นคนบ่นอยากได้กันอยู่พักนึง แต่ตอนนี้เงียบไปหมดละ

นั่งคิดไปเรื่อยๆ จนตอนนี้ คิดออกแล้ว หาอุปกรณ์ได้ครบแล้ว (ไม่ตรงตามต้องการบ้างก็ตามสภาพ) ประกอบร่างแล้ว (บนแผงวงจรทดลอง)

หน้าตา วงจร .. เอาไปดูเล่น

วีดีโอทดสอบ ... ไม่มีเสียงอะไร ไม่ต้องพยายามเร่งลำโพง
    BORKED

โพสที่แรกอยู่นี่ ... เพราะกะทำขายกันเลยทีเดียว หุหุ แต่เจอ poll เข้าไป แทบบ้า .. หน้าตาชิ้นงาน ทำสวยๆไม่เป็นโว้ยยยยยยยยยยย (ทำไงดี)
    http://www.overclockzone.com/forums/...ตาม-temp
    Originally posted by Rubix
    มีใครสนใจ ลงชื่อ +ขอความเห็นด้วยจ้า

เคยอ่านเจอว่ามีคนอยากได้ตัวปรับความเร็วพัดลม ตาม อุณหภูมิ

คิดโครงการแบบไม่ค่อยซับซ้อนมาได้อยู่ 1ชุด

- มีตัววัดอุณหภูมิ ลากสายไปแปะตามจุดที่ต้องการวัด (ตัวผม คิดไว้เช่นฐานซิงค์ cpu / หม้อน้ำ / การ์ดจอ)
    - หน้าจอแสดงผล เป็น led 10 ระดับ (อุณหภูมิต่ำๆก็ติดเม็ดเดียว อุณหภูมิสูงๆก็ติดเต็ม 10เม็ด)
    - ปรับช่วงอุณหภูมิที่ต้องการได้ ... แต่ละเครื่อง แต่ละคน แต่ละจุดที่วัด มันไม่เท่ากัน

- ปรับไฟให้พัดลมตามระดับอุณหภูมิ แบ่งปรับเป็น 3 ระดับ
    ... ต่ำ led4เม็ดล่าง / กลาง led 3เม็ดกลาง /สูง led 3เม็ดบน ... ประมาณนี้
    ... ปรับไฟพัดลมของแต่ละช่วง ได้ตามต้องการ
    หรือ ... ปรับรอบตามระดับ led 10ระดับเลย เร่งขึ้นลงทีละนิดตามจำนวน led ที่ติด แบบนี้ปรับเองไม่ได้ ตั้งค่าตายตัว
    (ปัญหามันจะเกิดก็ตรงที่พัดลมแต่ละตัว รับไฟต่ำสุดได้ไม่เท่ากัน บางตัว ลงไปได้ถึง 4v แต่บางตัว 7v ก็นิ่งแล้ว)
    ... เลยคิดว่าแบบหยาบหน่อยจะดีกว่า ใช้งานง่าย ได้แน่นอนทุกคน
    ... อาจจะมีปุ่ม อีก 1 ... ตัดเข้าสู่ max mode อะไรประมาณนี้

เปลี่ยนแล้ว มีปัญหา พออุณหภูมิอยู่ตรงกลางระหว่างเม็ด led มันจะสวิงขึ้นๆลงๆ เห็นละน่ากลัว
    ยอมเพิ่มความวุ่นวายเข้าไปอีกด้วย ic 4ตัว พร้อมสายไฟอีกกระจุกนึง หุหุ

- ส่วนตัวจ่ายไฟให้พัดลม ก็คงไม่ต่างกับที่ทำขายแบบปรับมือกันทั่วไป มีของแพง ของถูก รับไฟได้มากได้น้อยตามสภาพ (1.5A ก็พอสำหรับคนทั่วไปแล้ว)
    นี่ก็เป็นสาเหตุทำให้ได้ไฟไม่เต็ม พัดลมหมุนไม่สูงสุดของมัน ... อยากเต็มก็ต้องลงของแพงหน่อย พอแพง ไม่เอากันอีก กรรมม

ทำวงจรทดสอบคร่าวๆแล้ว ทำงานได้ดี ตอนปรับช่วงอุณหภูมิครั้งแรกวุ่นวายนิดหน่อย
    .. แต่ก็ไม่ได้ยาก แค่นึกถึงตอนใช้จริง ต้องมาเปิดให้เครื่อง 100% เพื่อปรับหาจุดสูงสุดของแต่ละเครื่อง ออกแนววุ่นวายนิดหน่อย ... จุดต่ำนี้ไม่มีปัญหา บ้านทุกคนก็คงไม่ต่างกัน ห้องแอร์รึป่าวเท่านั้นเอง (แต่ถ้าตั้งขอบล่างตอนปิดแอร์ พอเปิดแอร์ led ก็จะดับหมด เพราะ อุณหภูมิ ต่ำกว่าขอบล่างที่ตั้งไว้ ตลกๆนิดหน่อย)

ตัวคุมอุณหภูมิ สามารถทำให้ ควบคุมการจ่ายไฟให้พัดลมพร้อมกันได้หลายชุด (แยกช่อง ไฟใครไฟมัน ไม่ใช่วงจรเดียวพ่วงสายนะ)

คุมอุณหภูมิ 1ชุด + จ่ายไฟ 3ช่อง ต้นทุนค่าของโดยประมาณ 350-400 บาท ++++ ยังไม่มีค่ากรอบ หน้าตก ตกแต่ง นะครับ ไส้เปล่าๆที่ทำงานได้เท่านั้น

1 ชุด ... พัดลม 3ตัว พอรึป่าว (หรือใครไม่ได้ใช่พัดลมแรงนัก จะพ่วงพัดลม 2ตัวต่อ 1ช่องก็ได้)
    ... ถ้าไม่พอ เท่าไหร่กำลังดี

ทำหน้าตาไม่งามเท่าไหร่เนี่ย จะมีปัญหารึป่าว = =" ความสามารถในการแต่งสวย ต่ำมาก
    หรือว่า ทำเป็นชุดลงกล่องไป แล้วไปหาทางแต่งหน้ากันเอาเอง ><
    ที่คิดไว้ก็ อคลีลิค ใส ธรรมดานั่นละ มี led แสดงสถานะนิดหน่อย หน้าตาคงไม่หวือหวา = ="

หน้าปัด 1ชุด มี led แถวนึง กะช่องปรับแต่งค่าอีก 5อัน
    หน้าปัด 5.25 วาง led ได้ 1แถว แต่ตัวปรับ 5ตัว ถ้าเป็นแบบหมุนมือสบายๆ ... 1ชุด เต็มพื้นที่ละ
    แต่ถ้า led แถว + ช่องปรับแต่ง 5รู ใช้ไขควงเล็กปรับ ... หน้าปัด 5.25 จะวางได้ 2-3ชุด เพราะมันไม่ต้องปรับบ่อย ครั้งแรกครั้งเดียวจบเลยก็ว่าได้ ไม่ต้องไปจับมันอีกแล้ว

ราคาต่อชุด (เดามั่วๆ ยังไม่แน่ใจเรื่องราคาการทำหน้าตา คิดจากค่าอคลีลิค ก็ไม่ได้แพงนะ)
    ... 500-600บาท คุมอุณหภูมิชุดเดียว (อาจจะเพิ่มจำนวนช่องจ่ายไฟ เพราะที่เหลือเยอะ = =")
    ... 1000 บาท ชุดคุม 2ชุด จ่ายไฟพัดลม 3ช่อง x2 (ใส่ได้เยอะกว่านี้ ถ้าต้องการ ค่าของก็เพิ่มตามไปด้วย)
    ราคานี่ ตีเผื่อนิดหน่อย คิดว่าไม่เกิน ต้องดูราคาของที่หาได้อีกที เพราะซื้อน้อย มันเป็นราคาปลีกอะ

+++++++++++++++++++++

ใครมีอะไรในใจ เสนอมาได้ทุกอย่างครับ รับฟังทุกกรณี

แต่ 2เรื่องหลักๆคือ จำนวนช่องพัดลม กับ ราคาเนี่ยละครับ
    เรื่องรอง แต่อาจจะเป็นเรื่องใหญ่สำหรับหลายคนก็เรื่องหน้าตาครับ

แถมสุดท้าย ที่ทำใช้เอง ผมทำใส่กล่องพลาสติกธรรมดา วางไว้ในเครื่องครับ ถ้าทำเป็นแบบนี้ จะมีใครสนใจรึป่าว
    กองสะดวก ผมวางเครื่องหันข้างออกครับ หน้าเครื่องไม่อยู่ในสายตา = ="

+++++++++++++++++++++

สำหรับ กลุ่มที่ใช้พัดลมขาโหด กินไฟหนักๆ

สามารถทำให้รองรับได้นะครับ แต่ขนาดกับราคาจะต้องเปลี่ยนไม่น้อยเลย
    ตัวจ่ายไฟที่รับไฟได้ 5A ตกตัวเกือบ 300 ครับ ซิงค์ต้องใหญ่ตามไปด้วย (3A ก็มี ถูกลงเยอะ แต่คงไม่พอใช้ พัดลมทัวไปก็ไม่เกิน 1A ส่วนขาโหดก็มีแต่เกิน 3A กันแทบทั้งนั้น แถม ใช้ไฟเต็มกำลัง ไม่ดีด้วยครับ ร้อนจัด พังไว)

หลังจากนั่งคิดซักพัก ตัววัดอุณหภูมิต้องมี 2ชุดถึงจะถูกต้อง วัดเฉพาะที่ cpu อย่างเดียวไม่ดี
    วัด cpu 1 ชุด วัด การ์ดจอ อีก 1ชุด
    เอาแค่ว่านั่งเล่นเกมส์ การ์ดจอวิ่งหนักๆเลย แต่ cpu ไม่ค่อยหนัก ถ้าวัดที่ cpu อย่างเดียว เสร็จมันอะดิ ไม่เร่งพัดลมให้ การ์ดจอแทบสุกละ
    ไม่งั้นก็ต้องวัดแบบเมืองนอกกันเลย เอามาวางไว้กลางเครื่อง วัดภายในเลย ... แต่ลองคร่าวๆละ พอลมแรงขึ้น มันก็เอาลมใหม่เข้ามา เย็นทันที มันก็ตัด เดี่ยวก็เร่งใหม่อีก ไม่ไหวๆๆ รึจัดที่ไม่ได้เรื่องก็ไม่รู้

เอายังไงต่อดี

หน้าตา product ที่มีอยู่ในใจ ... แค่นี้จริงๆนะ คิดละเครียด
    ใครมีความสามารถ ต้องการให้ความช่วยเหลือด้านหน้าตา ยินดีอย่างยิ่งนะครับ

ที่เล็งไว้ .. เอาอคีลิคใส มาทำแผ่นหน้า
    LED ด้านซ้ายสุด อยู่ข้างไต้อคีลิค
    ที่ปรับอีก 5ตัว ... แบ่งเป็น
    - 2ตัวซ้าย ปรับช่วงอุณหภูมิ (ต่ำสุด สูงสุด ... มันมีผลต่อจุดตัดต่อพัดลมด้วย)
    - 3ตัวขวา ปรับความเร็วพัดลมของแต่ละช่วง

ตัวซ้าย 2ตัวที่ปรับอุณหภูมิ ดั้งเดิม ตั้งใจไว้ว่า จะเป็นตัวเล็ก ซ่อน เจาะรูเอาไขควงเข้าไปปรับ วางไว้ 2ตัวแนวตั้ง(บน/ล่าง ปรับของ สูง/ต่ำ พอดี) เพราะมันคงไม่ได้ปรับบ่อย แต่ที่เหลือ ไม่รู้จะเอาไปทำอะไรนะ ^^"
    Last edited by rubix; 8 Aug 2012, 16:57:42.

Comment

... จองพื้นที่ไปในตัว

LED ที่ใช้แบบนี้ สำเร็จรูป ... มีสีเขียวสีเดียวเท่านั้น ไม่มีทางเลือกไดๆทั้งสิ้น !!!!!

จริงๆแล้ว LED แสดงผล คิดไว้จะทำอีกแบบนึง แต่โครงการยังไม่เสร็จ ต้องรอวันหลัง เพราะของยังมาไม่ครบ
      เป็น LED กลม 5mm สีขาวขุ่น ธรรมดาทั่วไป แต่เป็นไฟ 2สี (เขียว/แดง) บ้านๆอีกนั่นละ

ลงแผงวงจรแล้ว จะยาวเกือบ 8cm หรือ ยาวกว่านี้ได้ (ขนาดของแผงวงจรที่ใช้มันบังคับ ใช้แผงวงจรอเนกประสงค์ หุหุ) ... กะว่าจะเอาไปวางไว้ที่แนวนอน ขอบบน

การแสดงผล เปลี่ยนสีตามไฟพัดลม

พัดลมต่อไฟต่ำ LED จะ เขียว
      พัดลมต่อไฟกลาง LED จะ เหลือง (เขียว+แดง)
      พัดลมต่อไฟสูง LED จะ แดง

เดี่ยว "ถ้า" เป็นรูปเป็นร่างจะถ่ายรูปมาให้ดู

Comment

ผมขอออกความคิดนิดนึงนะครับ อยากได้ตัวปรับแบบป๊อปอัพมากเลย มันทำให้เคสดูสวยครับ

Comment

คือยังไงอะ .. ใช่หมายถึงพวกกดเด้งกดยุบรึป่าว ... ถ้าใช่ ผมหาอยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่มีแววจะเจอเลย

Comment

ป๊าดด ใช้ ic ไรบ้างครับ
            ตอนนี้กำลังจะ F กับวิชาดิจิตอลอยู่เหมือนกัน 5555
            เก่งมาก ๆ ครับ ไม่ต้องขายหรอกเอาวิชามาแจกเลยดีกว่า

Comment

ของที่ใช้ logic gate ครับ กะ 3914 ธรรมดาาา ที่เหรือก็ ไอเเดียล้วนๆ

Comment

จริงๆถ้าราคาไม่แพงมากมันก็น่าสนนะครับ

Comment

วันนี้ขอขี้เกียจวันนึง ไม่กระดิกตัวทำอะไรทั้งสิ้น แหะๆๆๆๆ

led แสดงผล คิดวิธีไว้ในหัวละ แต่ขี้เกียจออกไปตั้งบัดกรี ดองงงง

Comment

Originally posted by rubix View Post
                    คือยังไงอะ .. ใช่หมายถึงพวกกดเด้งกดยุบรึป่าว ... ถ้าใช่ ผมหาอยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่มีแววจะเจอเลย
                    ผมเห็นในบ้านหม้อครับ แต่รู้สึกว่าค่าk มันไม่ตรง ต้องสั่งเป็นจำนวนถึงจะเอามาครับ

Comment

Originally posted by tanpup View Post
                      ผมเห็นในบ้านหม้อครับ แต่รู้สึกว่าค่าk มันไม่ตรง ต้องสั่งเป็นจำนวนถึงจะเอามาครับ
                      หาซื้อปริมาณน้อยๆได้ก็คงดี ... แต่ผมไม่ได้เข้าไปแถวบ้านหม้อเลยครับ ของที่ใช้ทำนี่ ก็สั่งเนทเกือบล้วนครับ(10ตัวขั้นต่ำก็พอสั่งไหว) นอกนั้น ของเล็กๆน้อยๆ ก็ร้านแถวบ้าน ><

ถ้าได้เข้าไป พอจะหาซื้อได้ รับฝากซื้อ ก็บอกกันนิดนะครับ แหะๆๆๆ
                      (เบอร์ ขนาด ค่าk ยังไม่ลงตัวเลย ยังไม่ได้ตรวจของเลย หุหุ)

แต่จริงๆก็ มีไอเดียอะไรบ้าๆบอๆอยู่ ทำเองมันซะเลย (ของอื่นยังไม่เป็นรูปเป็นร่างเลยยยย = =")
                      แต่ก็มองๆแล้ว ไม่ถึงขั้นเป็นไปไม่ได้เลยนะ สำหรับการทำ VR แบบกดยุบซ่อนได้

... ส่วน project ยังไม่ขยับคับ ... ยังไม่ว่างเอาลงแผง เสาร์-อาทิตย์นี้ละมั้ง

... ใครอยากทำใช้เอง .. รอซักพักครับ เดี่ยวให้มันแน่นอนก่อน จะมีข้อมูลมาให้ครับ
                      (อยากทำขายหาเงินหมุนเข้าบ้าง แต่คิดถึงเรื่องหน้าตาสุดท้ายของ product แล้ว แววไม่ค่อยสวย ... รอดูกันต่อไป หุหุ)

Comment

แวะมาดันให้

Comment

โอย ห้องนี้ไม่ต้องดันมั้งครับ มีอยู่ 2กระทู้เอง ^^

เสาร์ ไม่มีเวลานั่งทำยาวๆ ไม่อยากเริ่มอีก เดี่ยวต้องมาหยุดตอนกำลังมัน ไม่ไหว ... อาทิตย์ละมั้งงานนี้

ปล. เห็นกระทู้ข้างๆแล้ว มี pcb อย่างดี ทำมาเรียบร้อยยย เดี่ยวของผมเนี่ย หึหึ เดี่ยวเจอของแรง ปริ้นอเนกประสงค์ ลากด้วยสายไฟ ฮาาาาาา

Comment

ไม่รู้ว่าอยู่ห้องนี้เหอๆๆ ไม่ได้ดูหน้าห้องเลยผม

ผมมีความคิดงอกมาอีกนิดครับ คือเรื่องความร้อนเราก็รู้อยู่แล้วใช่มั้ยครับ ว่าจะร้อนช่วงที่เครื่องทำงานหนัก

บางทีการเอื้อมมือไปปรับมันก็ทำให้ เราสะดุดกับกิจกรรมที่เราทำอยู่ ก็เลยต้องมีการปรับแบบอัตโนมัติที่ท่านทำอยู่ใช่มะครับ

แต่สำหรับผมไม่ต้องออโต้ก็ได้ครับ ท่านทำแบบรีโมท มาขายผมสักชุดนึงได้มั้ยครับ ผมชอบปรับเองมากเลย

พยายามให้เสียงเบา ลมออกดี ปรับทุกเวลาที่นึกได้เลยครับ เลยอยากได้แบบรีโมท ขี้เกียจจะลุกครับ^^

ผมคิดจริงนะครับ แต่ทำไม่เป็นครับ -*-

Comment

นั่งรอนอนรอของมาส่ง ติดวันหยุดหลายวัน พรุ่งนี้คงถึง ><

รีโมทมีสายอะทำไม่ยากครับ แต่ถ้าไร้สาย ผมคงจะต้องไปซื้อวงจรรีโมทสำเร็จรูปมาทำใส่เอา คงอีกหลายตังอยู่แฮะ

สนใจ ต้องการหาไว้ใช้ซักตัว คุยรายละเอียดได้เน้อ
                              แต่ อย่าคาดหวังเรื่องหน้าตาของจากผมมากนักก็พอ
                              รึผมทำแผงให้ เอาไปทำหน้ากากใส่กันเอาก็ได้นะ ^^

ปล. ที่ผมคิดทำปรับ auto ตาม temp เนี่ย คือ เครื่องใช้หลายคนครับ ตัวผมเองก็ไม่เท่าไหร่ แต่คนอื่นเนี่ย เค้าคงไม่มานั่งหมุนให้ แถม ตัวเครื่องอยู่ไกลมือด้วยละ
                              Last edited by rubix; 14 Aug 2012, 19:21:39.

Comment

Working...
                              X