Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไปเดินบ้านหม้อมาได้อะไรเยอะๆเต็มไปหมด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

โทษนะครับกรองนอก เนี่ยซื้อ อมรป่ะครับกะลังหามาทำ Direct Air Cooling Tower

Comment

ใช่เเล้วครับ อมร 200-300 มังไม่เเน่ใจ

โอยเจอค่า หลออลูมิเนียม เป็น1000 สงสาย รออีกนานเลย

Comment

ท่านมีแนวคิดแบบเดียวกับผมน่ะคือทำให้น้ำมันเย็นด้วยTEC(เพวเทีย ต่อไปผมขอเรียก TEC = Thermo Electronics Cooler ละกัน เป็นชื่อจริงมันน่ะ เพวเทีย เป็นชื่อของคนคิดทฤษฎีนี้) แต่ที่ผมคิดไว้คือใช้น้ำมาทำให้ TEC เย็นลง

Comment

^_^

Comment

ผมขออนุญาตแนะนำนิดนึงอ่ะครับ

เอาน้ำวิ่งผ่าน Peltier แล้วค่อยเข้ารังฝึ้งจะทำ Temp Drop ที่ Peltier ได้มากกว่านะครับ

แล้วใช้พัดลมแค่ตัวเดียวเป่ารังฝึ้งก็พอ
            Attached Files
            Last edited by tube_cats; 10 Oct 2007, 15:29:11.

Comment

เห็นที่ฝรั่งทำ เหมือนๆ ท่านเลย
              http://www.overclock.net/case-mod-wo...te-page-4.html
              แหล่มดี อยากเห็นผลเร็วๆ จัง

Comment

แนะนำอีกอย่างนะครับ เพลเทียร์เอฟเฟก นะครับ ถ้าด้านที่ร้อนๆจนถึงอุณภูมิ ที่มันกำหนดแล้วนะครับ
                อีกด้านก็จะไม่เย็นนะครับ แต่ที่คุณซื้อมาเนี่ย น่าจะ 5v 5 Amมากกว่านะครับ
                เพราะเมื่อก่อนผมเคยซื้อมาทำโครงงานอยู่อะครับ
                ไม่ค่อยเย็นเท่าไหร่ ถ้าอยากให้เย็นต้อง หาประมาณ 12 V 15Amครับ
                เย็นถึงใจแน่รับรอง ราคาประมาณ 400-600บาทครับ ตอนผมทำผมใช้ 6ตัวอะ
                หม้อแปลงลูกยั๊งความหนักอื้อเลย แนะนำให้หาหม้อแปลงเทอรอยด์ ดีกว่าครับ
                อย่าใช้ ของคอมเลย อยู่ได้ไม่นานหรอก ไปละครับบาย

Comment

เสร็จไปอีก 1 ขั้น กับการทำปั้มนำเเบบเเคปซูน ส่วนตัวชิ้นงานเพียวเทียนคนต้องรอช่างกลึ้ง งานเยอมาก
                  Last edited by Jaiyen; 10 Feb 2010, 01:55:57.

Comment

ถามท่าน Jaiyen,ท่าน tube_cats
                    วันนี้มีโอกาสไปเดินบ้านหม้อมาเลยลองเดินหาเพวเทียร์ ก้อเจอตัวเป็นๆเลย แต่ไมราคา มันตั้ง 850 บาทถ้วน เลยอะครับ ไม่ทราบท่านทั้งสองไปซื้อร้านไหนมา จริงๆตั้งใจไว้ 250 นี่ซื้อเลย
                    ต้องถอยมาตั้งหลักก่อน คนขายบอกว่าเป็นขนาด 80 รึ 90 วัตต์นี่แหละและมีขนาดเดียว
                    ร้านที่ผมถามตามรูปที่แนบ ไม่ทราบว่าร้านเดียวกันไหม ถ้าไม่แนะนำที
                    Attached Files

Comment

ไงต่อล่ะเนี่ย

Comment

แจ่มดีครับ ผมก้เคยคิดที่จะทำอยู่เหมือนกัน แต่ท่านซื้อเพลเทียได้ราคาถูกดีจริงๆ
                        ด้านที่เกิดความเย็นอ่ะผมว่าน่าจะเอาซิ้งทองแดงใส่นะครับ

Comment

TEC ตอนนี้ใครสนใจซื้อก็สั่งที่ http://www.ett.co.th นะครับ ตัวละ 360 กินกระแส 10 A นะครับ พีคที่ 15.2 V มั้ง ผมกำลังจะสั่งมาเหมือนกัน เพราะเท่าที่รู้ตัวไหนยิ่งกินกระแสก็จะยิ่งทำให้เย็นมากครับ

Comment

คือเเบบที่คิดไว้มันต้อง หลอ อลูมิเนียม ยังไม่ได้มีเวลาขึ้นเเบบเลยมันค่อยข้างยากพอสมควร

Comment

ติดตามดูว่าจะเปนไง

Comment

Good Idia

Comment

Working...
                                X