Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่าจะทำ ตัววัดรอบพัดลมซักตัว ขอความเห็นจ้า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว่าจะทำ ตัววัดรอบพัดลมซักตัว ขอความเห็นจ้า

Update รูปของใช้งานได้บนบอร์ดทดลอง - 23/2/2554

วางโครงการทำตัววัดรอบพัดลมมานานแล้ว ... ตอนนี้ ก็ตรวจวัดรอบคร่าวๆได้แล้ว แก้ปัญหาหลายๆอย่างไปเรื่อยๆ จนตอนนี้ ระบบวัดรอบได้เสถียรพอสมควร
    ... ตอนนี้ที่ผมทำ ผมทำเป็นแค่ไฟวิ่ง กลมๆ 10ดวง หมุนตามความเร็วรอบพัดลม ปรับช้าเร็วได้ (วงจรหารความถี่ธรรมดานะ) ... นึกสภาพ วงจรไฟวิ่ง 10ดวง ติดทีละดวงหมุนไปเรื่อยๆ เร็วช้าตามพัดลมหมุน จับใบพัดให้หยุด มันก็หยุด ถึงแม้จะจ่ายไฟไว้ก็ตาม (พร้อมกับสายไฟระโยงระยาง เลยไม่กล้าถ่ายรูปมาให้ดู)

มาถึงตอนอยากจะทำให้เป็นรูปเป็นร่างดีๆ ... เลยถามเรื่องการแสดงผลนะครับ
    ... เนื่องจากว่าผมทำเป็นวงจรไฟฟ้าอย่างง่าย ไม่มีพวก IC ที่ต้องโหลดโปรแกรม เลยเอามาแสดงผลเป็น RPM แบบละเอียดๆไม่ได้
    ... ที่ทำได้ก็ เลข 2หลัก (มากกว่านี้ update แต่ละรอบจะช้าเกิน)

... ถ้าจะแสดงผลได้แค่ ประมาณ X.X00 RPM จะพอไหวรึป่าว เป็นเลข 2ตัวหน้านะ
    พวกรอบต่ำๆ - 800รอบ ก็ 0.8
    พวกธรรมดา - 2000รอบ ก็ 2.0
    พวกรอบจัดๆ - 4000รอบ ก็ 4.0
    . อันนี้ก็คงได้แค่ประมาณๆ เพราะไม่มีตัววัดรอบจริงๆมาทดสอบ คงได้เสียบเข้าไปพ่วงกับในคอม แล้วปรับจูนเอา

หรือ ... แสดงผลเป็น % ไป ... ปรับจุดสูงสุดได้ เพราะพัดลมแต่ละตัววิ่งรอบสูงสุดไม่เท่ากัน ก็อัดไฟสูงสุด ปรับจนค่าแสดงผลไปที่ 99 พอความเร็วพัดลมเปลี่ยน เลขมันก็จะลดลงมาตามระดับที่วิ่งของมัน

ปล. ทั้ง 2 แบบเป็นวงจรอันเดียวกัน ปรับแต่งต่างกันนิดหน่อย ><

................................................................
    แบบเข็ม เสียบลองอย่างง่าย สรุปได้ว่า ถ้าไม่ใช้วงจรคำนวนเข้าช่วย มันขึ้นสูงตามไฟที่จ่ายเข้าไป ไม่ได้วัดออกมาเป็นรอบ แต่ถ้าพัดลมมันรอบตก(เอานิ้วไปกดไว้) เข็มมันจะแกว่ง (น่ากลัวอย่างยิ่ง)
    ................................................................

สภาพตอนนี้ ไฟวิ่ง 10ดวงหมุนไปเรื่อยๆ

สภาพที่คิดว่าจะออกมา (ถ่ายรูปได้) เป็นเลข 7ส่วน 2หลัก

อีกแบบนึงที่คิดอยากจะทำ เป็น LED Bar ... 10ดวง(หรือมากกว่า) รอบสูงก็ติดเยอะ เป็นแท่งๆ
    (อันนี้ยังคิดไม่ออก ว่าจะทำยังไงให้ออกมาได้แบบงบไม่สูง)

ในรูปนั่นมันเป็น 1.0 นะ ... พัดลมติดเคส CM ถอดออกมาเล่นก่อน วิ่งที่ประมาณ 1000 รอบ

ปล. กล้องมือถือ ขออภัยในความคมชัดอย่างสูง
    Last edited by Rubix; 23 Feb 2011, 21:37:25.

จริงๆ แล้วน่าจะลองถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยนะครับ พี่ๆในนี้เมพ กันทั้งนั่น เผื่อให้คำปรึกษาเพิ่มเติบได้
    ผมเองก็ไม่มีความรู้ด้ายนี้คงได้แต่เอาใจช่วยนะครับ ทำเส็จแล้วก็เอามาโชว์ แล้วก็ทำมิเตอร์วัดอุณหภูมิด้วย
    จะได้ทำขายคู่กันไปเลย

ผมคิดว่าการแสดงผล แสดงเป็นจำนวนรอบเต็มๆ ดีแล้วครับ แสดงเป็นเลข 2 หลักมันยังดูแปลกๆอยู่

Comment

นั่งทำบนโปรแกรมจำลองละเมา .. วงจรหารทำงานไม่ได้ดั่งใจ ... อ๊ากกกกกกกกกกกก

หาทางต่อไป หุหุ

Comment

ผมชอบแบบเกจเข็มมากกว่านะ ดูมันคลาสสิคดี ไส่ไฟสีส้มให้ออกแนวเครื่องเสียงสมัยก่อน

แล้วปรับค่าให้ความใวสูงๆ หน่อย ( แบบว่าความเร็วคงที่แล้วยังกระดิกนิดๆ ) ยิ่งแจ่ม

Comment

... เอ่อ ... มิเตอร์เข็ม หน้าปัดกลมๆ ไฟสีส้มๆ พื้นสีขาวดำ ... น่าทำอะ ><

Comment

ซื้อวัดรอบมอเตอร์ไซค์มาทำสิ แปลงนิดเดียวเอง

เคยทำไว้ตัวนึง ขอไปค้นก่อน

Comment

อยากทำเองนะครับ ... คันไม้คันมือนะ แหะๆๆๆ

ปล. สมัยนี้พวกที่ทำขาย เค้าใช้ PIC16xxxxx กันหมดแล้ว แบบว่า ไม่มีเครื่องอัดนะ

Comment

ผมทำ ใช้ microcontroller ของ AVR ออกมาก ให้แสดงผลรอบจริงออกมาทาง 7-segment เลย ละเวลาในการรีเฟรช ตั้งได้ว่าจะเอากี่มิลลิวินาที
                ทำจนเสถียรแล้ว แต่ปารกฏว่า เจอปัญหาใหญ่ คือพัดลมพวกยี่ห้อแพงๆ Delta NMB Senflow 9ล9 ที่ขายที่ อมร ตัวไม่กี่ร้อยอะ(จริงๆตัวเป็นพัน)
                มันเป็นตัวที่ตกเสป็ค บางตัว Hall sensor มันพัง(เซนเช่อวัดสนามแม่เหล็ก ที่ใช้วัดรอบในพัดลม) เอามาวัดรอบไม่ขึ้นเลย เลยเกือบล้มโครงการฮะ

Comment

ใจจริงก็อยากทำเป็น microcontroller นะครับ แต่ว่ายังไม่ตังซื้อตัวอัด จะไปจ้างเค้าอัดก็ขี้เกียจวิ่งเข้าวิ่งออกร้านบ่อยๆ

ปล.ไอ้พัดลมวัดรอบไม่ขึ้นนี้ก็ต้องทำใจครับ ผมเคยเจอพัดลมยี้ห้อดีๆ(ทั่วไป) เสียบเข้า MB แล้ววัดรอบไม่ตรงด้วย ออกมาเป็นหมื่นเลย รอบจริง 800

ปล2. ที่บอกว่า sensor เสียเนี่ย มิเตอร์จิ้มดูยังครับ ผมไปขุดเจอพัดลมเก่าตัวนึง เสียบ MB ไปละวัดไม่ได้ แต่ว่ามิเตอร์(เข็ม)วัดขึ้นนะครับ เป็นไรของมันไม่รู้

Comment

ปกติ เซนเซ่อมันจะมีวงจรในตัวพัดลมอยู่แล้ว จ่าย output ออกมาเป็น Square Wave ครับ
                    ซึ่งส่วนมากสาย output จะปล่อยลอย(High impedance) ให้เราเอาตัวต้านทานมาผูกขึ้นไฟ+ของเรา ไม่ก็กราวน์ของเรา (Pull up/Pull down)
                    ละจะได้ Square wave ที่สวยงามมานับคาบ
                    ซึ่งวงจรที่ยังปกติ ผมใช้ Oscilloscope วัดดู มันจะเป็น Square wave จิ๋วๆให้เห็น พอเอาตัวต้านทานดึงขึ้น+ ก็ได้สัญญานที่สวยงาม
                    แต่ตัวที่เสียนี่ เอาวัดดู กราฟนิ่งสนิท เอาตัวต้านทานลองผูก ขึ้น+ ละ ลงกราวน์ดู ก็ยังนิ่ง ทั้งที่บางตัวที่รุ่นเดียวกันใช้ได้(ยี่ห้อ Delta NMB Sensflow) พวกนั้น
                    ละพวกนี้ที่ขายที่ อมร เป็นของใหม่ มันเป็นของตกเสป็ค ผมเลยสรุปเอาเองว่าเซนเซ่อมันพังครับ

Comment

งะ ... มีอุปกรณ์ดีแฮะ ... ผมมีของแพงสุดติดบ้านก็ มัลติมิเตอร์ Sanwa ... มือสมัครเล่นครับ ^^"

ปล. วัดรอบผมเป็นรูปเป็นร่างบนบอร์ดทดลองละ แต่ดันซื้อ 7-segment มาผิด ดันเอา com.a มา ตอนนี้เลยกลายเป็นไฟกลับกัน ไปซื้อใหม่ก่อน แล้วจะถ่ายรูปการเสียบสายอันบ้าบอมาให้ดูเล่นกัน หุหุ

Comment

Update จ้า ... เป็นรูปเป็นร่างได้ซักที

LED แถวบ้านก็หาซื้อตัวที่ต้องการไม่ได้ เลยได้ของแพงกว่ามาเล่นไปก่อน ... เปลี่ยนสีได้ เขียว/แดง ในตัวเดียว ทำสวิตย์โยกใส่ตัวเดียวก็เลือกสีแสดงผลได้ทันที
                        Last edited by Rubix; 23 Feb 2011, 14:44:59.

Comment

โหดนะเนี่ยครับ ใช้ไอซีอะไรมานับค่าอะครับ
                          ละท่านได้หาร2 ละยังครับ
                          คือใบพัดหมุน 1 รอบมันจะได้ square wave มาสองลูกอะครับ

Comment

ตอนแรกก็งงๆเหมือนกัน กว่าจะรู้ว่ามันรอบละ 2trick ก็เอามิเตอร์จิ้ม แล้วก็เอามือหมุนใบดูกันเลยทีเดียวละครับ

ของผมไม่เชิงใช้วิธีหารนะครับ micro อะทำได้ แต่ผมมันทำวงจรหารหลังจากรับค่ามาแล้วไม่ไหว ใหญ่เกิน)
                            555 สร้าง clock มายิงนับ trick เอาเลยใช้ VR ปรับเอา (ตรงเกิน ตรงขาด แล้วแต่อยากได้กันไป)

ic ก็ ... 4017 / bcd conter / decode+driver / +logic gate อีกนิดหน่อย ... ประมาณนี้ละครับ

ปล. มีปัญหากับ 7812 มากมาย ตอนยังไม่ใส่ซิงค์(อลูมีเนียมเส้นม้วนๆ) มันร้อนจนตัดเลย .. พัดลมก็ไม่ได้กินไฟมากขนาดนั้น ทำไมมันร้อนจัง -*- ... มี ic เบอร์ไหนแนะนำมะครับ (ตอนนี้กำลังจะเอา 317 มาลองอยู่ . ของเก่าวงจรสำเร็จรูปเป็น 2N3055 ไฟมันหายไป 2v แนะ)

... รอซื้อ socket ic แล้วจะโยนลงปริ้นละครับ . แล้วจะถ่ายรุปมาให้"ติ"กันต่อไป ^^"
                            Last edited by Rubix; 23 Feb 2011, 21:43:50.

Comment

เพิ่งเปิดมาเห็นเองครับ ยังอยู่ไหมโปรเจคนี้ อิอิ

Comment

Working...
                              X