Announcement

Collapse
No announcement yet.

สานฝัน สร้างเคสในฝัน ตั้งชื่อว่า :: idea 1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สานฝัน สร้างเคสในฝัน ตั้งชื่อว่า :: idea 1

สานฝัน สร้างเคสในฝัน ตั้งชื่อว่า :: idea 1

....................................................................

ความคืบหน้า ตอนนี้ ทำเฉพาะ ท่อนบนที่รอง MB นะครับ

ด้านข้าง กับ ฐาน ยังไม่ได้ทำเลย

....................................................................

ไปเดิน พันทิพย์ มาหลายวันละ มีแต่เคส สวยๆทั้งนั้น แต่มันยังไม่เข้าตา

เลยมานั้นออกแบบ รวม อาทิตย์ละครับ

และลองทำจำลองด้วยกระดาษ ก่อน (เวลาไปตัด อลูมิเนียม จะได้ให้ดู เพราะไม่รู้จะบอกว่าตัดยังไง)

แบบด้านล่าง ฐาน+ข้าตั้ง กะลัง ร่างเลยครับ อุบไว้ก่อน ไม่รู้ว่างบจะบานปลายหรือไม่

เริ่มต้น จากด้านบน ที่ทำจำลอง แบบชั่วคราว ก่อนนะครับ

• ขอขอบคุณร้าน ONE-TECH พันทิพย์ประตูน้ำ ชั้น 1 ใกล้ๆบันไดเลื่อน ล็อคที่ 158
      ที่เอื้อเพื้ออุปกรณ์ เพราะบางอย่าง ผมหาซื้อไม่ได้ แต่พี่ในร้านใจดีมากๆให้ผมฟรีๆเลย ^ ^!.
      ..
    • หากใครมีโอกาศลองแวะไปที่ร้านดูครับ ร้านเล็กๆ แต่บริการด้วยใจ
      ...
    • แบบร่างคร่าวๆ ตัวจริง แต่อาจจะเปลี่ยนแปลงได้ ขึ้นอยู่กับการหา วัสดุ และ หากไปเจออะไร ที่อาจจะทำเปลี่ยนแปลง ก้อาจจะเอามาดัดแปลงอีก

• วันที่ 14/10/2010
      วันนี้ไปหาร้านอลูมิเนียมมา แถววงเวียน 22 ความต้องการ คือ แผ่นอลูมเนียม หน้า 2 มิลแต่ว่ามัน งอ หรือ พับ ยากมากมาย เพราะต้องใช้เครื่องมือเพื่อจะพับ เลยกลับมาแก้ไขแบบ อีกครั้ง เพื่อ จะทำให้ งอ อลู 2 มิล ด้วยตัวเองให้ได้ พอจะได้แบบคร่าวๆ แล้วครับ โดย ต้องซื้อ แผ่น หน้า 2 มิล แล้วไปตัดด้วยเลเซอร์ ในแบบที่คิดไว้อยู่
      (หาร้านรับตัด อลูด้วยเลเซอร์อีก)

• .............................................................................................................................................

• วันที่ 15/10/2010 แก้ไขแบบ เพื่อทำให้ อลูมิเนียม (2 มิล) งอด้วยมือให้ได้
      .

• .............................................................................................................................................
    • อัฟเดท วันที่ 18/10/2010
      ไปซื้ออลุมิเนียมมาละ หมดไป 500 กว่าบาท รวมค่ารถค่ารา ตก 600 บาท
      เอามาก็ขัดเหลี่ยมและมุม ด้วยมือ แล้ววาดแบบ รอตัดด้วยเลเซอร์ อีกที

.
    • อัฟเดท วันที่ 19/10/2010วันนี้หลังจากลูกหลับเลยมานั้ง เจาะรู ในบางส่วน จะได้ประหยัดเวลาไปตัดด้วยเลเซอร์
      แบบว่าอะไร ทำเองด้วยมือได้ก็ทำก่อน และขัดด้วยกระดาษทรายให้หม่นๆ เพราะไม่อยากให้สะท้อนแสง

และไปซื้อน็อตมาเพิ่ม ที่คลองถม หมดไป 60+

และออกแบบ ฐานคร่าวๆเพิ่มมาอีกส่วน งานนี้น่าจะยาว ^ ^!

• ............................................................................................................................................
      .
    • อัฟเดทวันที่ 20/10/2010

แก้แบบก่อนตัด
    • เครื่องตัด กะลัง ตัด
    • ตัวเสร็จแล้ว
    • ที่ มาดูว่าแบบที่ออกแบบไป สามารถ ดัดด้วยมือได้ไหม ตอบเลย ได้ครับอิอิ

.............................................................................................................................................

• กลับมาทำต่อครับ วันนี้แก้แบบอีกละ เพราะดันเปล่ยน การืดจอ เลยออกแบบใหม่ ที่สามารถเปลี่ยนการ์ดจอทีหลัง
      ตอนแรกกะไม่ได้เปลี่ยนการ์ดจอ เลยไม่ทันคิด - -*
    • 02/11/10
      ทำกันต่ออีกหน่อย
    • ..........
    • วันนี้ ต่อมาอีกหน่อย ลองเอามาทาบ ประกอบ แบบลวกๆ เพื่อดู ว่าอะไรอยู่ตรงไหน ตอนนี้ หากน็อต ยาวๆ 13 เซนไม่ได้เลย กะลังหาต่อไป
    • ขาที่เป็นไม้ นั้น คือ ชัวคราวก่อน เพราะ แผ่น อลู. อีกแผ่นลืมพับมา - -*
      งานตอนนี้ ยัง ดิบมากมายมาย ต้องเก็บรายละเอียด อีกเยอะเลยครับ ตอนนี้ก็กะลังหาอุปกรณ์ ตกแต่ง
    • รูป ด้านล่าง 3 ชิ้นสามารถ ถอดเข้าออกได้ แบบไม่ต้องใช้ น็อต แค่ยก ก็แยกจากกัน เพื่ออัฟเกรดหรือปรับอื่นๆได้ง่ายๆลองสังเกตุจากรูปต่อไปนี้ อิอิ

• ............
    • อัหเดท เมื่อวาน รองด้วยหนังสือวันนี้ไปเอา น็อตมา ยึด psu ละ ค่อยๆไปทีละนิดๆ ^ ^!

..................................................................................................................

เดี่ยวจะมาอัฟเดทเรื่อยๆครับ อาจจะช้าหน่อย แต่ตั้งใจละว่าจะทำครับ
    ..................................................................................................................
    Last edited by bans2000; 5 Nov 2010, 14:50:22.

จะออกมาเป็นไหว่า

Comment

นึกไม่ออกเลยวุ้ยจะออกมาไง อะไรไว้ติดตั้งอะไรอธิบายหน่อยครับ ดูแล้วสนใจ เอาใจช่วยอย่างแรง

ปล.งบยังไงมันก็น่าจะบานปลายครับของทำเอง ทำโมเดลกระดาษให้ชัวร์ให้เนี้ยบกว่านี้ก็ดีครับ เวลาไปคุยกับช่างก็จะได้ง่าย ๆ หน่อยเนาะ แล้วก็น่าจะช่วยเรื่องงบได้ด้วย หรือจะลองทำตัว Prototype จากแผ่นไม้ดูผมก็ว่าเข้าท่านะ (ดีไม่ดีถูกใจกลายเป็นว่าจะเอาตัวนั้นไปใช้ซะอีก ฮากันไป)

Comment

อัฟเดท
        • ขอมาใส่ตรงนี้นะครับ อันแระรูปเยอะโหลดช้า ^ ^!
        • .....................
        • อัฟเดท ใส่ dvd dr
        • .....................
        Last edited by bans2000; 10 Nov 2010, 16:01:51.

Comment

ขอให้กลายเป็นจริง ใวๆ นะครับ อย่าท้อ อดทน ทำไปเรื่อยๆ เดี๋ยวมันก็เป็นจริงเอง ภูมิใจนะครับไม่เหมือนใครและไม่มีใครเหมือน ของผมทำตั้งนานยังไม่เสร็จเลย

Comment

วันนี้ได้ ราคา ตัดอลูละครับ

16xx เลยที่เดียว (เฉพาะค่าตัด) ต้องออกแบบให้ ชัวร์ พลาดที ขาดทุนยับ อิอิ

Comment

อัฟเดท 18/10/2010

Comment

ทีละนิด ๆ

Comment

รอดูตอนเสร็จ

Comment

อัฟเดท 19/10/2010

Comment

มากางเต้นรอชมละนะครับ อิอิ

Comment

กระดื้บ ๆ ค่อย ๆ คืบ ค่อย ๆ คลาน

Comment

20 - -

Comment

ตัดเองมันเลยครับ

ว่าแต่ช่วยPMรายละเอียดราคาอลูมาทีครับ
                            อยากได้ซักแผ่นใหญ่ พอดีอยู่ต่างจังหวัด ให้เขาตัดแล้วส่งมาให้จะได้มั้ยเนี้ย

Comment

อิอิรอชม

Comment

Working...
                              X