Announcement

Collapse
No announcement yet.

โปรเจค เคสอะคริลิค ใสๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โปรเจค เคสอะคริลิค ใสๆ

เริ่มต้น ที่อยากทำเพราะว่า ผมอยากได้เคสใสๆ
    ตอนแรกมอง UFO แต่ติดปัญหาที่ว่า มันเล็ก ใส่ Tuniq ไม่ได้
    มีท่านนึงผ่าจนใส่ได้ แต่ผมไม่อยากผ่า ก็เลยไปสั่งตัดแผ่นอะคริลิคไว้
    แต่ก็ไม่มีเวลาทำซักที (เดิมใช้ Sagitta)

และแล้วก็มีเหตุการณ์ที่ทำให้อยากเปลี่ยนเคส
    เนื่องจาก TT550(psu) มันร้อนมากๆ ในวันที่อากาศร้อนๆ

ผมจึงออกแบบใหม่หมด แต่ใช้แผ่นอะคริลิคที่สั่งตัดไว้นั่นเหละ

หลักการออกแบบ แบ่งเป็นสองส่วน คือส่วนล่าง และส่วนบน

1. ส่วนล่าง
    - จัดวางHDD 3 ลูก ไว้ด้านล่าง มี 90CFM เป่าอัด
    - DVD Drive วาง1ช่อง (มีทั้งหมด3ช่อง) ติดตาข่ายอีกสองช่อง
    - ที่ตาข่าย 1ช่อง ใส่สวิทเปิดปิดเครื่องของ Pivot 1ตัว สวิทโยกเปิดปิดไฟ1ตัว
    และไฟบอกสถานะ HDD อีก1 ตัว
    - วาง PSU แนวตั้ง ดูดลมจากด้านข้าง โดยมี 90CFM คอยป้อนอากาศเข้า PSU อีกที
    และเป่าไอร้อนจาก PSU ออกด้านหลังเคส
    - มี 90CFM อีกตัว คอยดูดลมร้อนออกด้านหลังอีก1ตัว
    2. ส่วนบน
    - วาง M/B มี 90CFM ดูดอากาศจากด้านหน้าเคส 1 ตัว
    - ด้านหลัง มี 90CFM ดูดอากาศร้อน จาก CPU cooler 1ตัว
    - มีพัดลมดูดอากาศที่ PCI slot อีก1 ตัว ที่จะดูดอากาศร้อน จาก VGA ออก ก่อนถึง CPU

และด้านข้าง ยังมีส่วนที่ยื่นออกมา เพื่อรองรับชุดน้ำที่ออกแบบไว้อีกส่วน ซึ่งคงเป็นโปรเจคต่อไป

มาดูรูปกันเลยละกันครับ

ก่อนอื่นก็สั่งตัดแผ่นอะคริลิคขนาดตามต้องการ เจาะรูต่างๆนาๆ
    รูช่อง DVD Drive ก็ไปใ้ห้โรงกลึงมิลลิ่งออกน่ะครับ(ใช้เครื่องแกะสลักโลหะเจาะ ลักษณะคล้ายๆ CNC แต่ใช้คนควบคุม)
    ส่วนรูพัดลม ผมก็ใช้ Hole saw เจาะ ออกมาสวยใช้ได้(สว่านเจาะรูกลมที่มีใบเลื่อยอยู่รอบๆ ทำให้สามารถเจาะรูกลมใหญ่ๆได้)

สองรูปแรก ยังไม่ได้เจาะรูใส่ DVD Drive ครับ เจาะรูพัดลม และรูยึดน๊อตเสร็จเรียบร้อยแล้ว

อ้านหลังผมใช้แผ่นหลังของเคสเก่าๆ มาตัดให้ได้ตามต้องการ มีบางส่วนตัดเองไม่ได้ ก็เลยให้โรงกลึง
    ที่เดิม มิลลิ่งออกให้ ^^ แล้วก็เจาะรู ต๊าปเกลียวใส่น๊อตสแตนเลสซะ ทั้งเคสไม่มีการใช้กาวเลยนะครับ

ด้านหน้า เจาะรูใส่ DVD Drive เรียบร้อยแล้ว อยู่ข้างๆรูพัดลมเป่า HDD
    นำสติ๊กเกอร์ลายคาร์บอนสีดำ มาติดที่ชั้นล่าง เพราะมันไม่สวย มีสายไฟเยอะไปหน่อย

สวิทช์เปิดเครื่อง ผมซื้อสวิทช์ สตาร์ทของรถยนต์ยี่ห้อ Pivot มาใช้ โมไฟสีฟ้า มาเป็นสีแดง(ตอนไปซื้อเค้าไม่มีสีแดง) ด้านข้างๆ เป็นไฟดวงเล็กๆ แสดงผล HDD ทำงาน ต่อไปก็เป็นสวิทช์เปิด ปิดไฟ
    สวิทช์รุ่นนี้ครับ

แล้วก็จับประกอบ เล่นใช้เวลาไปทั้งวันเหมือนกันนะเนี่ย แก้นู่น แก้นี่ เห้ออ แต่ก็ออกมาได้ในที่สุด

ขาหลอดไฟแสดงผล HDD มันหักซะได้ ก็เลยต้องเอาไฟสวิทช์เปิดเครื่องมาเป็น ไฟ HDD แทนไปก่อน

ครึ่งบน มีความสูงที่คำนวนไว้แล้ว สำหรับวาง m/b และTuniq tower 120Ext ได้สบายๆ

อักมุม มุมนี้เห็น พัดลมเป่าแรมของ AC ดำๆ กับ G-skill Pi-B ดำๆ เข้าชุด

เอียงมาทางด้านหลัง แผ่นเหล็กยึดการ์ด จากเคสเก่าๆ มาทำสีแดง
    พัดลมตัวบน ต้องมาติดด้านนอก เพราะความสูงไม่พอจะติด12CM ด้านใน ตอนแรกกะว่าจะติด8CM
    แต่ไปๆมาๆ เอาให้เข้าชุดน่าจะดีกว่า เลยจัดพัดลมเป็น 90CFM หมดเลย

มุมนี้ผมติดตั้งพัดลมเป่าอัด PSU เวลาอากาศร้อนๆ PSU มันร้อน ช่วยมันหน่อย ^^
    ด้านล่าง จะมีพัดลม 3 ตัว ตัวนึงเป่าอัดHDD และตัวที่2 ดูดออกด้านหลัง ตัวที่3 คือตัวที่เป่าอัด PSU ครับ

อัดพัดลมไปซะขนาดนี้ อุณหภูมิการทำงานของ PSU ลดลงไปได้ประมาณ2-4 องศา ในวันที่อุณหภูมิปกติ
    แต่วันที่ร้อนๆ ต้องรอถึงวันนั้นก่อนนะครับ ^^ เอาพัดลมเป่าอัดช่วยได้จริงๆครับ

อุณหภูมิ CPU เย็นกว่าเคส sakita อีกเล็กน้อย idel ลดลงประมาณ1-2องศาจากปกติ Core1:45 ,Core2:48 โดยประมาณ เหลือ Core1:43,Core2:46 ที่อุณหภูมิห้องประมาณ32-33องศาC อาจเพราะขนาดเคสใหญ่กว่าก็เป็นได้
    (ในการทดสอบ พัดลม CPU Cooler ปรับเป็น1100 รอบ เพราะเน้นเงียบครับ
    Full load ยังไม่ได้ทดสอบครับ ^^

ส่วน GPU อุณหภูมิตัวนี้ยังไม่ทราบน่ะครับ เพราะยังไม่ได้เทสเลย เหะๆ

Update VDO Clip เล็กน้อยครับ
    http://www.youtube.com/watch?v=mrc75E-jpr0
    Last edited by noopetchy; 8 Sep 2010, 01:06:46.

อันนี้เป็นภาพล้วนๆละกันครับ

ทิศทางลมในเคสครับ
    Last edited by noopetchy; 15 Sep 2010, 15:34:28.

Comment

ตอนนี้กำลังทำฝาบน ให้เปิดง่ายๆ
      แต่ยังไม่มีเวลาประกอบเลยครับ ขอจองที่ไว้ก่อนนะครับ ^^

Comment

สวยดีครับ ^^

Comment

ทำขายมั๊ยน่าสนใจดี ถ้ามีภาพโครงร่างระบบระบายอากาศคงดี

จะได้รู้ว่าพัดลมมันใส่ีกี่ตัวตรงไหน แล้วทิศทางลมเป็นยังไง

น่าสนใจดีครับ

Comment

PIVOT คงจะแพงน่าดู อิอิ

Comment

สวยมากๆ ครับ ลงตัวมากครับดูคลาสสิกดี ออกแนวล้ำอนาคตด้วย

ใช้ Tuniq 120 ex ด้วย

Comment

Originally posted by killerrrs View Post
                ทำขายมั๊ยน่าสนใจดี ถ้ามีภาพโครงร่างระบบระบายอากาศคงดี
                จะได้รู้ว่าพัดลมมันใส่ีกี่ตัวตรงไหน แล้วทิศทางลมเป็นยังไง
                น่าสนใจดีครับ
                จัดให้แล้วนะครับ ที่ คต.2 ครับ
                คงไม่ได้ทำขายครับ เหะๆ
                Last edited by noopetchy; 18 Sep 2010, 13:24:26.

Comment

Originally posted by VIP_PIV View Post
                  สวยดีครับ ^^
                  ขอบคุณครับ

Originally posted by Benzzaa View Post
                  PIVOT คงจะแพงน่าดู อิอิ
                  ไม่แพงครับ 750 บาท ToT

Originally posted by spcom.info View Post
                  สวยมากๆ ครับ ลงตัวมากครับดูคลาสสิกดี ออกแนวล้ำอนาคตด้วย
                  ใช้ Tuniq 120 ex ด้วย
                  ขอบคุณครับ

Comment

ว่าแต่ แบบตัดแผ่นอะครีลิค ยังพอมีอยู่ไหม จะได้เอาไปสั่งตัดมั่ง

Comment

Originally posted by sandee2 View Post
                      ว่าแต่ แบบตัดแผ่นอะครีลิค ยังพอมีอยู่ไหม จะได้เอาไปสั่งตัดมั่ง
                      ไ่ม่มีครับ ผมตัดเป็นแผ่นสี่เหลี่ยมมาน่ะครับ ที่เหลือออกแบบและตัดทีหลังน่ะครับ เลยไม่มีแบบเก็บไว้น่ะครับ ^^

Comment

แผ่น อะคริลิค ทั้งหมดที่ใช้กี่บาทอะครับ

Comment

สวยๆๆครับ ผม สวยกว่า ผม อีก ท่าน สติกเกอร์ เคฟล่า ซื้อที่ไหน ครับ บอกหน่อย

Comment

กระทู้นี้ หลุดมาจากไหนเนี่ย ตั้งแต่ปี 2010

Comment

Working...
                            X