Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ ทำ IDE 4 ตัว มารวมกัน เป็น 1 USB

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับ ทำ IDE 4 ตัว มารวมกัน เป็น 1 USB

แปลง IDE เป็น usb แล้วต่อเข้าฮับ usb จะใช้ได้ไหมครับเพราะว่าจะนำไปทำโปรเจ็คขอถามผู้ที่เคยทำมาแล้วช่วยบอกหน่อยว่าทำได้ไหมครับๆๆๆ ^^

เคยต่อแต่ Ext.Hdd /ตัวเข้า usb hub
    ไม่แน่ใจนะครับว่า usb มันได้กี่ port ผมว่าแค่ 2 port มันก็ไม่ได้เรื่องแล้วคงต้องแยกเป็น 2 ชุดดีกว่านะครับแล้วต่อเข้าี usb หลัง M/B 2 ช่องดีกว่าครับแนะนำแค่นี้

Comment

Originally posted by wanball View Post
      เคยต่อแต่ Ext.Hdd /ตัวเข้า usb hub
      ไม่แน่ใจนะครับว่า usb มันได้กี่ port ผมว่าแค่ 2 port มันก็ไม่ได้เรื่องแล้วคงต้องแยกเป็น 2 ชุดดีกว่านะครับแล้วต่อเข้าี usb หลัง M/B 2 ช่องดีกว่าครับแนะนำแค่นี้
      สรุปว่าใช้ไม่ได้หรือครับๆๆๆ และมีทางอื่นอีกไหมครับ

Comment

ไม่แน่ใจนะครับ เพราะไม่เคยลองเยอะขนาดนั้นเพราะทุกวั้นนี้ก็ใช้แค่ 2 ลูกแต่ผมต่อตรงเลยเข้าM/Bเลย แต่ถ้าเหลือช่องหลัง M/B ซะ 4 ช่องก็ต่อตรงเถอะครับอย่าเอา HDD เราไปเสี่ยงกับ usb hub ถูกๆเลย

Comment

Originally posted by wanball View Post
          ไม่แน่ใจนะครับ เพราะไม่เคยลองเยอะขนาดนั้นเพราะทุกวั้นนี้ก็ใช้แค่ 2 ลูกแต่ผมต่อตรงเลยเข้าM/Bเลย แต่ถ้าเหลือช่องหลัง M/B ซะ 4 ช่องก็ต่อตรงเถอะครับอย่าเอา HDD เราไปเสี่ยงกับ usb hub ถูกๆเลย
          ผมว่าจะซื้อ ฮับ ในราคา 450 บาทคุณว่าจะใช้ได้ไหมอะครับๆๆ ^^

Comment

ต้องถามก่อนว่าจะต่อเพื่อประโยชน์อะไร
            ถ้าเพื่อเอาฮาดดิสเหลือๆมาใช้ประโยชน์ ความจุรวมที่ได้ มันคุ้มค่ากับความร้อนและค่าไฟมั๊ย
            ทุกวันนี้ผมมี 80 -160 เหลืออยู่หลายตัว ยังไม่ค่อยอยากจะใช้
            ถอดใส่กล่องไว้เปิดยามจำเป็นพอ

ถ้าเพื่อความเร็วในการโอนข้อมูล
            ถึง spec ของ usb2 จะบอกว่าได้ถึง 480Mb/s หรือ 60MB/s
            แต่เท่าที่ลองมา เวลาก๊อปไฟล์ก็ได้ความเร็วอยู่ที่ 16-20MB/s เท่านั้นเอง
            อันนี้ไม่ใช่ฮาดดิสไก่กา เป็น CalDigit 2TB Raid0 นะครับ

ถึงจะแยกฮับเป็นสี่ช่อง แต่แบนวิธมันแชร์กัน
            ความเร็วรวมของทั้งสี่ช่องก็ไม่เกิน 480 อยู่ดี
            ถ้าจะทำเพื่อความเร็ว ผมคิดว่าไม่น่าจะเห็นผล

อีกเรื่องที่ต้องคิดถึงคือ
            ถ้าเป็นฮาดดิสเล็กที่ต้องดึงไฟจาก usb
            ต่อ 4 ตัว ไฟจากฮับไม่พอใช้แน่ๆ

สรุปว่าถ้าคิดจะทำ ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร
            แต่ผลที่ได้มันจะคุ้มค่ารึป่าว

ผมว่าไม่ครับ

Comment

Originally posted by boyleo View Post
              ต้องถามก่อนว่าจะต่อเพื่อประโยชน์อะไร
              ถ้าเพื่อเอาฮาดดิสเหลือๆมาใช้ประโยชน์ ความจุรวมที่ได้ มันคุ้มค่ากับความร้อนและค่าไฟมั๊ย
              ทุกวันนี้ผมมี 80 -160 เหลืออยู่หลายตัว ยังไม่ค่อยอยากจะใช้
              ถอดใส่กล่องไว้เปิดยามจำเป็นพอ

ถ้าเพื่อความเร็วในการโอนข้อมูล
              ถึง spec ของ usb2 จะบอกว่าได้ถึง 480Mb/s หรือ 60MB/s
              แต่เท่าที่ลองมา เวลาก๊อปไฟล์ก็ได้ความเร็วอยู่ที่ 16-20MB/s เท่านั้นเอง
              อันนี้ไม่ใช่ฮาดดิสไก่กา เป็น CalDigit 2TB Raid0 นะครับ

ถึงจะแยกฮับเป็นสี่ช่อง แต่แบนวิธมันแชร์กัน
              ความเร็วรวมของทั้งสี่ช่องก็ไม่เกิน 480 อยู่ดี
              ถ้าจะทำเพื่อความเร็ว ผมคิดว่าไม่น่าจะเห็นผล

อีกเรื่องที่ต้องคิดถึงคือ
              ถ้าเป็นฮาดดิสเล็กที่ต้องดึงไฟจาก usb
              ต่อ 4 ตัว ไฟจากฮับไม่พอใช้แน่ๆ

สรุปว่าถ้าคิดจะทำ ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร
              แต่ผลที่ได้มันจะคุ้มค่ารึป่าว

ผมว่าไม่ครับ
              ครับผมก็ว่า แต่ว่าผมมาทำโปรเจ็คส่งให้ผ่านแล้วใช้ได้ก็พอครับ
              และที่มีโปรเจ็คเดิมเห็นเขาใช้ ฮับ แต่ราคาถูกจึกทำให้ไม่เห็นฮาร์ดิสก์ครับจึงเลยมาถามให้มั้นใจว่า
              ถ้าใช้ ฮับ ของอะไรดีครับ ว่าที่จะใช้ได้ดีครับ ช่วยบอกหน่อยครับ
              ขอบพระคุณมากครับที่ช่วยตอบครับ

Comment

เอางี้ดีกว่า adappter IDE-> SATA ดีกว่าไหมครับ เห็นที่ น้อง พันทิพ ขาย ตัวละ199 มีให้หมดทั้งสายไฟ สายsata ถึงความเร็จจะแค่100หรือ133(Maxtor) แต่ก็คิดว่าดีกว่าต่อแบบUSB2 นะครับ

Comment

Originally posted by hidetuyen View Post
                  เอางี้ดีกว่า adappter IDE-> SATA ดีกว่าไหมครับ เห็นที่ น้อง พันทิพ ขาย ตัวละ199 มีให้หมดทั้งสายไฟ สายsata ถึงความเร็จจะแค่100หรือ133(Maxtor) แต่ก็คิดว่าดีกว่าต่อแบบUSB2 นะครับ
                  ตอนนี้เขียนโปรเจ็คไปแล้วครับ เลยต้องจำเป็นต้องออกมาเป็น USB ครับ ขอบคุณที่ตอบคำถามนะครับ

Comment

Originally posted by topdkclub View Post
                    ตอนนี้เขียนโปรเจ็คไปแล้วครับ เลยต้องจำเป็นต้องออกมาเป็น USB ครับ ขอบคุณที่ตอบคำถามนะครับ
                    ลองศึกษาเรื่องChip ดูนะครับ ว่าเบอร์ไหนรับได้หลายลูกแล้วมันอาศัยอยู่ที่ไหน555เหมือนเจ้าหนี้ตามลุกหนี้เลย

Comment

USB 1 Contorller ต่อได้ 127 อุปกรณ์

ความเร็วมันแชร์กันนี้ซิครับ แถมเล่นเอา 80G หลาย ๆ ลูกผมว่ามันจะกินไฟไปป่าว ๆ

ผมก็มีหลายลูกยังว่างไว้เฉยๆ เลย 1TB 2 ลูก ดีกว่าครับ

Comment

ได้ครับ แต่ต้องหา Hub แบบต่อไฟเพิ่มได้เท่านั้น

Comment

มันมีมั้ยครับตัว แปลง จาก HDD IDE เป็น SATA

Comment

มีครับ

Comment

Working...
                            X