Announcement

Collapse
No announcement yet.

project dvd harddisk player มาแล้วครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• project dvd harddisk player มาแล้วครับ

เมื่อความอยากมันบังเกิด แต่ไม่มีเงินซื้อเครื่องที่แพงๆ เราก็ต้องมาโมดิฟลายเองครับ และขอให้เพื่อนช่วยแนะนำด้วยครับ เผื่อ project นี้จะรุ่ง สำหรับคนที่ชอบเก็บหนัง และคาราโอเกะ แบบราคาประหยัด เนื่องจากเคร่องเล่น dvd ที่ซื้อมามันกำลังจะเจ๋ง เราก็เลยหาทางออกให้มัน โดยดึงเอาประโยชน์จาก port Usb มาเป็นตัวดัดแปลงครับ

อุปกรณ์มีดังนี้
    1 เครื่องเล่น DVD ที่สามารถเสียบ USB ได้

2 harddisk แบบ ide/sata ก็ได้

3 ตัวแปลง USB to IDE/SATA

4 แผ่นอะคลิลิก

5 powersuply หรือหม้อแปลง

6 น๊อตขนาด 5 นิ้ว 4 ตัว เอาแบบมีเลทเคลือบ

7 สวิทซ์เปิด-ปิดแบบไหนก็ได้ที่เล็กหน่อย

8 ยางลบ

9 อื่นที่จำเป็น

ตอนนี้ผมไปหาฮาร์ดดิกช์ที่ทำงานมาได้หนึ่งตัว แต่ความจุเพียง 20 gig แต่ก็โอดีกว่าซื้อเอง

ไว้แค่นี้ก่อนเดี่ยวทำเสร็จแต่ละขั้นจะมาเล่าต่อ

แหม่ผ่านไปนานเลยครับขอโทษทีที่ให้รอ ขอโทษจริงๆ พอดีไม่มีกล้องนะครับเลยไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดู
    แต่วันนี้จะขอบอกวิธีทำก่อน ถ้ามีกล้องเอาภาพมาโปส

ขั้นตอนและวิธีทำ
    1.ตัดแผ่นอะคลิลิกเป้นรูปสี่เหลี่ยมโดยให้ใหญ่กว่า Harddisk พอประมาณเอากะว่าสวยงามนะครับ จำนวน 2 แผ่น แล้วทำการเจาะรูที่
    แผ่นจำนวน 4 รู ตรงมุม ให้ใส่น็อตได้พอดีนะครับอย่าหลวม
    2.ตัดยางลบให้ได้ขนาดประมาณ 1 ลูกบาศก์เซนติมตร จำนวน 8 ลูก เพื่อทำเป็นฐานรอง Harddisk กับแผ่นอะคริลิกอย่าให้แนบชิดกัน เพื่อช่วยลดความร้อน
    3.Harddisk ควรเซตจัมเปอร์ให้เป็น master และ format ให้เป็น fat 32 ก่อนนะครับ ไม่นั้นเครื่องเล่นวีซีดีจะหาdriveไม่เจอ
    4.นำ USB to IDE/SATA มาต่อเข้ากับ harddisk ที่เตรียมไว้ และทดลองเสียบเข้ากับเครื่อง Dvd ว่าเห็นไฟล์หรือเปล่า(ให้ทดลองเสียบกับคอมและเซฟไฟล์นามสกุล Mp3 , MPEG ดูก่อนนะครับ) ถ้าโอเคก็เตรียมประกอบได้เลย
    5.ประกอบแผ่นอะคริลิกกับฮาดดิกช์เข้าด้วยกัน โดยต้องรองยางลบที่ตัดไว้ระหว่างแผ่นอะคลิลิกกับตัวฮาร์ดดิชก์ทั้ง 4 มุม แล้วขันน็อตให้แน่นหนา ตอนนี้เราก็จะได้ตัวที่เป็นฐานเพื่อติดตั้ง ชิ้นส่วนของ DVD แล้ว
    6.ทำการแยกชิ้นส่วนของ DVD ออกจากเครื่องระวังอย่าให้สายหลุด และต้องจำว่าสายไหนต่อกับสายไหนด้วย เมื่อแกะเสร็จเราก็จะได้ชิ้นส่วนต่างมา 5 ส่วน คือ
    5.1ตัวไดร์ DVD
    5.2แผงวงจรที่เป็นตัวแปลงไฟและจ่ายไฟจะอยู่ในแผ่นเดียวกัน
    5.3พอร์สำหรับต่อเสียง/ภาพ ออกทีวีและเครื่องขยายเสียง
    5.4แผงวงจรหน้าปัดสำหรับสั่งงานโดยส่วนใหญ่จะมีตัวรับสัญญาณรีโมทติดอยู่ด้วย
    5.5แผงวงจรสำหรับสั่งงานด้วยการกดเช่น ปุ่มเล่นไปหน้า ถอยหลัง หยุด เป็นต้น
    6.ทำการแกะ adapter ของ ตัวแปลง USB to IDE/SATA เพื่อวางวงจรการจ่ายไฟใหม่ โดยไม่ต้องเสียบไฟหลายปลั๊ก(ถ้าไม่แกะเวลาใช้งานจะต้องเสียบปลั๊ก DVD ปลั๊ก sdapter และปลั๊ก TV ทำให้มีปลั๊กเต็มไปหมดรกด้วย ไหนๆ ก็โมแล้วเอาให้สะดวกไว้ก่อน)
    7.ทำการทดลองวางตำแหน่งของแผงวงจรทั้งหมดลงบนแผ่นอะคริลิก แล้วถ้าได้ระยะก็ทำการเจาะรูแล้วติดตั้งเลย โดยของผมจะวางให้พอร์สำหรับต่อเสียง/ภาพ ออกทีวีและเครื่องขยายเสียง อยู่ทางด้านล่าง และแผงวงจรที่เป็นตัวแปลงไฟและจ่ายไฟจะอยู่ในแผ่นเดียวกัน/วงจรจ่ายไฟของadapter ไว้ด้านบน และแผงวงจรหน้าปัดสำหรับสั่งงานโดยส่วนใหญ่จะมีตัวรับสัญญาณรีโมทติดอยู่ด้วย/แผงวงจรสำหรับสั่งงานด้วยการกดเช่น ปุ่มเล่นไปหน้า ถอยหลัง หยุด อยู่ทางด้านข้าง ส่วนตัวไดร์ DVD ค่อยเอามาต่อพวงข้างซึ่งในที่นี้ผมใช้ซิลิโคนเป็นตัวประสานสำหรับอุปกรณ์ที่ต่อพวงข้าง และสายไฟทำให้เก็บงานได้ละเอียดยิ่งขึ้น
    8.หลังจากที่ทำการจัดวางอุปกรณ์ทุกอย่างเสร็จเรียบร้อยแล้ว เราก็มาทำสวิตซ์สำหรับปิดเปิดของ Adapter โดยจะพวงไฟมาจากสายไฟDVD ก่อนเข้าตัวแปลงไฟครับ
    9.เมื่อทุกอย่างลงตัวแล้วก็ทดสอบได้เลย
    10.สำหรับรายละเอียดเพิ่มเติมเดี่ยวค่อยมาลงใหม่ ถ้าเพื่อนๆมีข้อสงสัยก็เมล์มาถามได้นะ(vii5ri@hotmail.com) จะยินดีให้คำปรึกษาและรับฟังข้อชี้แนะเพื่อทำให้โปรเจจ็คนี้สมบูรณ์ที่สุด

ถึงแม้มีเงินไม่มากก็สนองความอยากได้ ถ้าไม่คิดท้อถอย และรักการโมดิฟลาย
    อรรถพร
    Last edited by newnut; 28 Dec 2008, 21:31:08.

ไดเดียดี รอดูครับ

Comment

รอดูอีกคนครับ

Comment

กะลังสนใจครับผม รอดูจ้า

Comment

ปล่อยให้อยากแล้วก็จากไป แงๆ
          sigpic
          -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
          -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
          งดแรงชั่วคราว

Comment

ติดตามชมตอนต่อไป.....

Comment

รอชม

Comment

รอด้วยคน

Comment

รอชม

Comment

ชมรอ

Comment

อยากรอดูเช่นกานอ่าครับ

ว่าแต่เมื่อไรจะมีคนทำ คอมติดรถยนตร์อ่าครับ
                      ผมคิดได้แค่ EEE เอามาทำ แต่ยังงงกะหลายอย่าง(จาเอาจีพีเอสยัดใส่ด้วยอ่า)
                      แบบว่า อยากได้ครบ แต่งบน้อยอ่าครับ
                      ช่วยกานหน่อยเน้อ ใครก็ได้ทำมาโชว์ที

Comment

ไหนล่ะครับพี่น้อง

Comment

ตอนนี้เสร็จแล้วครับ แต่เดี่ยวจะเอารูปมาลงให้ครับ ใช้งานได้ดีมากสามารถเล่นคาราโอเกะได้แบบไม่ติดเลย
                          และสมารถเล่นแผ่นก็ได้ โอ้พระเจ้าจอร์ทมันยอดมาก

Comment

Originally posted by newnut View Post
                            ตอนนี้เสร็จแล้วครับ แต่เดี่ยวจะเอารูปมาลงให้ครับ ใช้งานได้ดีมากสามารถเล่นคาราโอเกะได้แบบไม่ติดเลย
                            และสมารถเล่นแผ่นก็ได้ โอ้พระเจ้าจอร์ทมันยอดมาก
                            อยากเห็นจังเอามาดูหน่อย

Comment

ผมมีของแบบนี้พอจะแปลงใส่รถยนต์ได้ซื้อมาจากAdvice

75 watt DC to AC Power inverter ตัวนี้วัตต์น้อยแต่ไม่เกะกะดี หาคอมตัวเล็กๆหน่อย
                              เวลาใช้แนะนำให้หาแบตลูกเล็กๆแยกต่างหาก เวลาstartรถจะได้ไม่กระชาก แต่ของผมใช้ใส่กับHDD Player MAX PRO 25อยู่ ราคา 280 บาท

R-DRIVER III USB 2.0 TO SATA IDE Cable ใช้ได้กับHDD SATAและIDE ทั้งของคอมและโน๊ตบุค ราคา 245 บาท
                              Last edited by buncha; 15 Dec 2008, 13:45:21.

Comment

Working...
                              X