Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกจวัดอุณภูมิ คอม(สอบถาม)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกจวัดอุณภูมิ คอม(สอบถาม)

อยากทราบวิธีการนำเกจวัดรถยนต์มาใส่ในคอมพิวเตอร์คับ พอดีผมอยากเอามาวัดอุณหภูมิคับไม่ทราบว่าต้องต่อยังไงคับ รบกวนขอวิธีจากพี่ๆแบบละเอียดหน่อยคับ

ต้องดูตัวมิเตอร์ก่อนครับว่ามีสายเชื่อมต่อมาแบบใดบ้าง ต้องตัดต่อเปลี่ยนหัวจ่ายไฟ หรือต้องบัดกรีเปลี่ยนสายทั้งเส้นหรือไม่
    จากนั้นมาดูเซ็นเซอร์สำหรับวัดอุณหภูมิว่าจัดมาให้แบบไหน บางครั้งเกจวัดในรถยนต์เค้าจัดมาเป็นหัวฟิตติ้งสำหรับลงหม้อน้ำรถเลยก็มี แต่จะวาง หรือติดตั้งกับอุปกรณ์คอมลำบากนิด แต่แบบนี้จะซัพพอร์ตอุณหภูมิได้สูงกว่า 70+องศา หรือมาแบบเป็นแผ่นสำหรับวาง/ติดตามตำแหน่งที่ต้องการ แบบนี้ส่วนใหญ่จะไม่กันน้ำและความชื้น ซัพพอร์ตอุณหภูมิต่ำกว่าแบบแรกนิดคือน้อยกว่า 60องศา เจอความร้อนมากกว่านี้ มีละลาย
    บางแบบฝังเซ็นเซอร์นี้ไว้กับตัวเกจเลยก็มีเพื่อใช้วัดแค่อุณหภูมิรอบตัวทั่วไป
    :
    แบบที่ผมใช้ล่าสุดครับ ร้อยกว่าบาทสั่งจากจีน เซนเซอร์มี 2 ชุดคือภายในตัวมิเตอร์(ผม DIY ใหม่ทำเป็นเชืีอมต่อภายนอก) ผมซื้อเซ็นเซอร์แทนของเดิม 1 ชุด เพื่อใหเฝ้ซัพพอร์ตอุณหภูมิที่อาจมีมากกว่า 60 องศา และกันน้ำเพราะผมวางไว้ในแท้งน้ำเลย ...ส่วนหัวรับไฟมาแบบที่จุดบุหรี่ในรถ ผมแปลงลง 3 pin พัดลม ก็วัดโวลท์ได้ในตัว

Comment

Working...
    X