Announcement

Collapse
No announcement yet.

SLT.Group วันนี้เสนอตอน "อะไรดีนึกไม่ออก เอาเป็นว่า จัดสายยากนักก็ครอบซะเลย"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• SLT.Group วันนี้เสนอตอน "อะไรดีนึกไม่ออก เอาเป็นว่า จัดสายยากนักก็ครอบซะเลย"

ควายเดิม เห้ย!! ความเดิมตอนที่แล้ว ที่ได้เสนอ ที่พับ+แผ่นพาสวู๊ด ก็เลยเอามาลองทำที่ครอบซะเลย
    ทำกันแบบง่ายๆ ลาวๆ เครื่องมือไม่ต้องเยอะ(มั่ง) มานำเสนอ กันเงียบห้องนี้ กัลลลล

ว่าแล้วก็ตามข้าพเจ้ามา อึ๊บบๆๆ

มาเริ่มกันที่ HDD เกิดเสียขึ้นมา เลยคิดว่าต้องเป็นเจ้า PSU แน่ๆ เลยสั่งมาเปลี่ยน ครั้นจะถอดมาเปลี่ยนเฉยๆ ก็ ไหนๆ
    ก็ไหนๆ ถอดมาแล้วเลยทำซักหน่อยละกัน ปรากฎว่า ไม่หน่อย ล่อไปหลายวันเลย (ทำๆหยุดๆแฮๆ)

เจ้านี้ใง ต้นเรื่อง

เทสๆ ใช้ได้ก็เก็บใว้ก่อน

รื้อๆๆๆๆ และก็รื้อ

มาเริ่มทำอย่างแรกกันเลย นั้นคือเจ้าเบย์HDD ที่เอามาจากเคสแบร์น เอเซอร์ แต่ทว่า มันแหว่งๆใงมะรุ ใส่แล้ว ไม่งามตา ต้องทำหน้าตามันใหม่

นี่ใง ใส่ไปก็แหว่ง

เอา อะคีริก 5 มม.เก่า ที่ น้าเฮงๆ ในเฟสบุคให้มาฟรีๆ จัดซะเลยครับ ขอบคุณน้าเฮงเฮง ด้วยครับ

แผ่นหน้า ผมใช้พาสวูดครับ แล้วติดสติกเกอร์สีดำเอา ทำง่ายดี แฮร์..

เบี้ยวมั่ง คด มั่ง ตามปะสา คนแก่ สายตาไม่ดี

ใส่จิ รอไร

อืมๆ พอได้

ตัดติ๊กเกอร์ มาติดซะ ให้ดำๆหล่อๆ

เสร็จแล้ว หล่อจาง ปอลิง ด้านล้าง ติดกาวร้อนครับ

ใส่ซะ ทำอีกอันด้วย ก็เป็นอันเสดพิธี

.
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    ยังครับ ยังไม่จบ ไหนๆ ก็รื้ออกมาแล้ว ทำไรต่อดี นี่เลย "เกราะเมนบอร์ด"

Motherboard ARMOR

ว่าไปนั้น หันซ้ายหันขวา หาน๊อต รองบอร์ดมาเตรียมก่อน ตอนแรกผมคิดว่า ผมมีเยอะนะ มาตอนหลัง เหือบไม่พอ เพราะอะไร? ตามมาดูกันเบยย

เตรียมหาน๊อตพวกนี้ใว้เยอะๆ แล้วเราจะรองขึ้นมาในลักษณะ นี้ครับ

จากนั้น ก็ทาบแบบ บางคนที่เก่งๆเค้าจะทำในโปรแกรมเลยครับ แต่ผมไม่เป็น เลยต้องทำแบบ บ้านๆ ใช้แผ่นใส หรือ ปกแฟ้ม หรืออะไรก็ได้ ที่ใสๆ ให้เราทาบ แบบ ได้ครับ ส่วนผมใช้ ไมล่าฟิมล์ เก่าๆ เหลือจากทำ กรอบรูปวิทย์ ครับ

วัดให้ตรงรูน๊อต แล้วเอา ตุ๊ดตู่ มาเจาะครับ (ผมอยากรู้ใครตั้งชื่อที่เจาะนี้ว่า ตุ๊ดตู๋)

เมื่อรูตรงแล้ว ก็เอาไป ทาบช่องต่างๆ ต่อเลยครับ ลุยๆๆๆ

และแล้ว เราก็จะได้ พิมพ์เขียว คราวๆมา

ลองแซะ

จะเห็นว่า พอได้ จากนั้นก็ เอาจริงละ ลอกแบบ ลง แผ่นพาสวูด ขนาด 3 มม.

อย่าง ที่บอกไปแล้วครับ พาสวูด ทำงานกับมันง่าย แข็งแรงพอตัว ในที่นี้ ผมใช้คัตเตอร์ คมๆ กรีดๆเอาครับ

ปิ๊ง!! เสดแว้ว ง่ายจัง กิกิ

ความสูง พอดี ใช้ 2 ตัวต่อกัน ราวๆ 1ซม.

ลองเอาการ์ดจอมาเสียบ โช๊ะ... ผ่าน

แต่แล้ว..... อนิจา ลองเสียบช่อง PCI ดันติดซะงั้น หัวร้อนๆๆๆ

แต่ไม่เป็นไรครับ หูกระจง ปลูกใว้ไกลบ้าน เห้ย!! ไม่ใช่ เราแก้ใขได้

เรียบร้อย ลองตัวใหญ่ดูจิ

ปิดมันแล้วก็กลัวร้อน จัดพัดลม เป่าชิปเซตซักหน่อยละกัลล โน๊ะะะ

เอาคัทเตอร์เฉาะๆ เรียบร้อย สบายแฮร์..

รอทำสี.....................

.
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    ยังครับ ยังไม่จบ เรารื้อมาแล้ว ต้องทำอีกได้ไม่เสียเทียว จัดการกับสายที่ยุ่งเหยิง ก่อน "ครอบซิครับ" รออะไร

"ครอบให้หมด"

ต้องจัดการกับความยุ่งของสายตางๆก่อน ปอลิง PSU ใช้ในการแสดงเท่านั้น

เหมือนเดิมครับ วัดๆ ทาบๆ ดัดๆ โดยใช้ที่ดัดจากกระทู้ที่แล้วครับ กด

ในที่นี้ ผมจะใช้ พาสวูด 3 มม. หมดเลยนะครับ

ระหว่างนั้นก็ทำสี เกราะ ไปพลางๆ ด้วย

ลองว่างการ์ดดูครับ ว่าอีกแผ่นจะดันการ์ดเปล่า

สรุปว่า ได้ครับพี่ ดีครับผม เหมาะสมครับทั๋นนน

จากนั้น ห็มาพับที่ครอบ PSU ใหม่ อันเก่าสั้นไปนิส แต่ไม่ทิ้งนะครับ มาดูตอนท้ายๆๆ

.
    .
    .
    .
    .
    .
    ยังครับ... ยังไม่พอ ด้านบน ยังว่างอนู่อีก ปิดซะด้วย 55555

ตรงข้างบน ผมจะต่อแผ่นพาสวูดด้วยกาวร้อนนะครับ รวมๆ 3 ชิ้นแล้ว

.
    .
    .
    .
    .
    .
    ยังครับ ยังไม่พอ ทำอีกชิ้น ด้านหน้า ปิดช่องใส่ซีดี 5 นิ้ว เอิ๊กๆๆๆ

ส่วนที่ครอบ PSU อันเดิมที่สั้นไปก็เอามาครอบข้างบนดูแสะ เออ... พอได้ๆๆ 555

มันสั้นไปหน่อย ด้านล่าง ก็ลงไม่ถึง แต่ไม่ต้องกลัวครับ สโลแกน โชว์ลาวทีมคือ (ยาวตัด สั้นต่อ ไม่พอทิ้ง ซื้อใหม่)

.
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    ยังครับ ยังไม่พอ(อีกแล้วเรอะ) ตรงที่เสียบพาเนลหลัง ก็ครอบซะ 555555+

.
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    ยังครับ ยังไม่จบ พัดลมCPUซิงค์มันธรรมดาไป หันซ้าย หัน ขวา มุกเดิม "บิ๊กคั๊ฟ" นี่ละว้า

รวมร่าง ฟิวชั่น กับ ตาข่ายตียุง เอิ๊กๆๆๆ

รองพื้นซะ ด้านใน ตาข่ายผมติดกับกาวยางร้อนครับ

.
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    ยังครับ ยัง....เห้ย!! พอแล้ว

มาทำลวดลาย กันหน่อย คัตเตอร์ เฉาะ อีกแล้วครับท่าน (จะซื้อเลื่อยฉลุมาทำไมแว้)

เอาซะ เมื้อยมือเบยยย

ติดโลโก้ "โชว์ลาวทีม" หน่อย

ถึงเวลา แสงสีครับ

ด้านบน ก็ เฉาะครับ

.
    .
    .
    .
    .
    .
    และแล้ว ก็ถึงเวลา ดมทินเนอร์กันแล้ว ผมไม่รู้จะเอาลายอะไรดี หัวไม่ศิลป ก็เอาแบบ บ้านๆ เลยละกัลลล

รองดำ คาดเหลือง

แล้วเอาดำ พ่นเลอะๆ หน่อย

.
    .
    .
    .
    มาเรื่องของไฟ อีกครั้ง เอา อะคีริคน้าเฮงๆ มา ขัดๆ ให้ฝ้าๆ ผลออกมาก็ดี ระดับหนึ่ง

ส่วน ด้าน บน AMD ต้องการ 2 สี เลย ทำแบบนี้

.
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    ยังครับ ยังไม่พอใจแสง ไม่ได้ดั่งใจ ข้างบนไม่เป็น 2 สี เลย จัดกล่องไฟ ให้เลย มุกเดิมครับ พาสวูด ตัดๆ ทำกล่องไฟ

จัดหลอดซุปเปอร์ไบร์ท สีเสียว ใส่R 420 โฮมห์ (เอาสว่าง เวอร์ๆ)

เปิดซิ โช๊ะ เข้าให้ เขียว สมใจพ่อเลยลูก

ความอัปยศ ตรงนี้ กะทำฟร้อนสีเยิ้มๆใหลๆ ไหงเป็นงี้

แสงสี มาละ แต่ยังไม่ค่อยโดน แสงยัง แข็งๆ

ที่ค้ำการ์ดจอ ชั่วคราว

รื้อๆ มา เอาอันนี้ ดีกว่า ก้านลูกโป้ง ฮี่ๆๆๆ

.
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    ยัง ยังไม่จบ ฝาใสละ ออกไปจัด อะคีริคใน 3 มม. มา 210 บาท

นี่คือ เครื่องชั่วคราว กำลังกู้ฮาร์ดดิส

บ่อ SLT

ที่ปิดหลัง ก็ สลับ ดำเหลือง

ส่วนที่ครอบAMD สียังไม่เด่นพอ จัดเพิ่มไป

ต้องถอดง่ายด้วยครับ พวก HDD

บ่อSLT ต้องมีไฟด้วย

และนี่ คือ สีทูโทนน

มาที่ฝาข้างบ้าง ไม่รู้จะยึดยังใงดี ไม่อยากเจาะเคส งานนี้ ที่ผมทำแทบไม่มีที่เจาะเคสเลยครับ แม่เหล็ก ไหวมะ ฝา HAF 932 ค่อนข้างใหญ่เลยทีเดียว

ลองติดแม่เหล็กกับ กาวร้อนดู

ปรากฎว่า ลองแป๊ะ ดึงดู กาวร้อนรับแรงดึงไม่ไหวครับ หลุด เลิกๆๆๆ

จำใจต้องเจาะละครัลลล

เจาะแล้วต๊าฟด้วยเกลียว M3

ฝั่งละ 3 ตัวครับ ถ้า 2 ตัว ตรงกลางจะ ยวบยาบ

ปัญหาใหญ่ ของผมคือ เจ้าน๊อตรองบอร์ด เนี๊ย มันหลายเกลียว จริงๆ หยาบบ้าง ละเอียดบ้าง ใหญ่บ้าง เล็กบ้าง สั้นบ้าง ยาวบ้าง โห้ย เอาซะ เหนื่อย

ผ่านไปได้ด้วยดี แข็งแรงไม่ยวบยาบ จะใส่ฝาเดิมด็แค่ขันน๊อตที่รองบอร์ดออก แค่นั้นครับ

ตรงตัวหนังสีซิลโซนิคผมก็เอาไปพ่นสีเหมือนกันครับ สี จะออกเสมอกว่า ขัดฝ้าๆ ครับ

ที่ค้ำการ์ดจอก็ทำให้เข้ากัน ฮี่ๆๆ

แต้นแต้นๆๆๆ ลองเปิดดู ยังกะตู้ไฟขายของ

.
    .
    .
    .
    .
    .
    .
    ยังครับ ยังไม่.....เห้ย!!! จบแล้วครับ แฮๆๆๆ

ผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยด้วยครับ

ขอได้รับความขอบคุณ จากใจ "โชว์ลาวหัวใจลูกทุ่ง" สวัสดีครับ

Last edited by aekshow; 30 Nov 2015, 06:04:29.

Comment

แนวคิดแจ่มมากครับ พยายามสุดยอด ทำต่อไปเรื่อยๆนะครับ แจ่ม

Comment

ดูจนจบแบบว่า ขอคำนับ 1 ที

Comment

รู้สึก...เกิดแรงบันดานใจ มีเคสเก่าๆอยู่หลายลูก อยากเอามาทำมั่ง

Comment

ชอบมากเลยครับ ได้แรงบันดาลใจเยอะเลยครับ

Comment

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ

แต่ผมสงสัยจัง ทำไมกระทู้ห้องนี้ มันหายไปไหนหมดถึงเหลือ หน้าเดียว มอส เค้าไม่ได้มาดูเลยเหรอ หรือมีแค่หน้าเดียวมันดีแล้ว

Comment

ขออนุญาติลอกการบ้านนะครับ ^^

Comment

Psu ตัวเดียวกันเลย

ลองทำฝาครอบการ์ดจอดูบ้างดีใหมหว่า....

Comment

จัดมาชมกัน สวยอยู่แล้ว ถ้าเราทำเอง มองเอง ชมเอง เอิ๊กๆๆๆๆๆ

Comment

สุดยอดเหมือนเดิมฮะ

Comment

ฝีมือตาเอกเนี่ย ผมดูเพลินทุกครั้งเลยครับ ห้องโมดิฟายต้องคนนี้เลย อิอิ

Comment

งามสุดๆครับ ไอเดียสุดยอดจริงๆ T=T //สวยมากครับผม

Comment

Comment

Working...
                              X