Announcement

Collapse
No announcement yet.

งบน้อยแต่อยากสวยจร้าๆๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งบน้อยแต่อยากสวยจร้าๆๆ

เนื่องด้วยไปเปิดเน็ตแล้วเจอกับเคสตัวนี้เข้า Inwin 904

นั่งมองอยุ่นานอยากได้แต่ตังต้องเอาไปใช้อย่างอื่นซื้อมาแฟนด่าตายแน่ เลยปิ๊งไอเดียลอกแบบฝาข้างดีกว่า เลยจัดการจับเอา Zalman R1 มาโมฝาข้างดีกว่า(รูปแทน) รูปน้อยไปหน่อยนะครับ มัวแต่ทำไม่ได้ถ่าย อิอิ

อย่ารอช้าขึ้นรถรอบเมืองไปร้านกระจกซื้อมาแผ่นนึง สีชาดำหนา3mm จากนั้นก็มาวัดรูยึดน๊อต แบบนี้

ทำการเตรียมเครื่องมือได้แก่สว่านไฟฟ้าปรับรอบได้แล้วก็ดอกเจาะกระจก ดอกหน้าตาเป็นแบบนี้

ต่อไปก็เอาดินน้ำมันมากั้นทำเป็นคอกเพื่อที่หล่อน้ำ(ดินน้ำมันที่ซื้อดันหาย เลยเอาเทปพันสายไฟแปะๆๆๆแทน)

ขั้นตอนต่อไป ตั้งสว่านให้ตรงแล้วก็เจาะกระจกให้เป็นรอยก่อน(เจาะนิดเดียวเอาแค่เป็นรอย) เพื่อทำเป็นไกต์ไลน์

สิ่งที่ขาดไม่ได้เลยสำหรับการเจาะนั่นคืออออออออ น้ำนั่นเอง เนื่องจากอยุ่หอพื้นที่เลยจำกัด ปรกติแล้วเขาจะเอาสายยางมาวางให้น้ำไหลตลอด เราก็ใช้แบบหยอดน้ำแทนละกัน

พอคนพร้อม น้ำพร้อม สว่านพร้อม ทำการเจาะครับ เจาะไปเรื่อยๆข้อเสียของดอกแบบนี้คือเจาะตรงๆไม่เข้าครับ ต้องเอียงสว่านแล้วก็ควงไปเรื่อยๆ(ปวดข้อมือปวดหลังมากๆ) รอบที่ใช้เจาะไม่ต้องสูงมากครับเดียวดอกไม่กิน สังเกตุผมจะเอานิ้วรองอีกฝั่งไว้เพื่อที่เวลาไกล้ทะลุจะได้รู้ครับกระจกตรงนั้นมันจะร้อน พอไกล้ทะลุก็ลดรอบให้ต่ำลงมา เจาะกระจกต้องใจเย็นๆนะ ไม่งั้นแตก

พอทะลุแล้วจะเป็นแบบนี้ ผ่างงงงงงงงงง แต่ยังใช้ไม่ได้นะ ต้องไปปั้นอีกฝั่งนึงให้รูมันโต แล้วก็เอาไปลบคมกระจกด้วยกระดาษทรายครับ

ได้แบบนี้เป็นอันเสร็จเรื่องกระจก สี่รูสองฝั่ง

ต่อไปก็วัดรูที่จะยึดน๊อต โดยการเอากระจกมาทาบที่เคสแล้วก็เอาปากกาเมจิกจุดไว้ แล้วก็เจาะรูจนาดเล็กกว่าน๊อตนิดนึง(ไม่ได้ถ่ายตอนเจาะด้วย)เจาะสี่รูนะ หลังจากนั้นก็เอาน๊อตที่จะใช้ยึดมาขันเข้าไปเลยต๊าปเกลียวมัน(ไม่ได้ถ่ายอีกแล้ว) ผ่างงงงงงออกมาเป็นแบบนี้

ต่อไปแปะกาวสองหน้าแบบบาง(พอดีมีอยุ่ไม่อยากซื้อเปลืองตัง) แปะตรงทีกระจกจะไปติดอยุ่

จากนั้นก็เอา โฟม EVA ตัดเป็นเส้นๆมาแปะตรงกาวสองหน้าเมื่อกี้แปะให้รอบเลยแต่โฟมที่ซื้อมายาวไม่พอเลยต้องเอามาต่อกันเสร็จแล้วจะได้แบบนี้ ผ่างงงงงง (แปะโฟมเพราะกันกระจกโดนเหล็กจังๆเดียวแตก) กรีสสสสสสสส แดงตัดดำ สวยมว๊าก

ใกล้เสร็จแล้ว ต่อไปเอาน๊อตที่จะยึดมาใส่กระดาษรองน๊อตแบบนี้ ใส้เพื่อกันน้๊อตที่เป็นเหล็กโดนกระจกจังๆ กระจกอาจแตกหรือบิ่นได้ครับ

ต่อไป ทำการจับเอาลูกชายมานอนแล้วก็เอากระจกมาวางใขน๊อตแบบนี้

เป็นอันเสร็จพิธีในการทำฝาข้าง ขอโชว์หน่อย

เทสเปิดไฟนิสนุง

ออลืมไปผมได้โมฝาบนด้วนนะ ของเดิมมันจะเป็นแบบยกออกผมเลยใส่บานพับนิดหน่อย เพื่อสะดวกกับการใช้งานครับ(ไม่ได้ถ่ายตอนทำเพราะทำหลายเดือนแล้ว)
    ของเดิมๆเป็นแบบนี้

ที่ผมทำเป็นแบบนี้

เครื่องมือที่ใช้มีดังนี้ครับ
    สว่านไฟฟ้าปรับรอบได้ น่าจะ 1,190บาท ซื้อมานานแล้วที่โฮมโปรจำราคาไม่ได้
    ดอกเจาะกระจก น่าจะ300กว่าบาท ซื้อมานานแล้วที่โฮมโปรจำราคาไม่ได้
    มีดคัดเตอร์ กรรไกร ไม้บรรทัด ขันใส่น้ำ ดอกสว่านขนาดเล็กกว่าน๊อดขัน
    น่าจะหมดละ

อุปกรณ์ที่ใช้มีดังนี้ครับ
    กระจกสีชาดำหนา3mm 40x40.5cm แผ่นละ 100บาท
    แผ่นโฟมEVA ซื้อมาจากร้านเลี่ยมพระ 20บาท
    กระดาษทรายขัดเหล็กเบอร์1000 แผ่นละ10บาท
    กาวสองหน้า น๊อตยึดเคส แผ่นรองน๊อด ดินน้ำมัน
    น่าจะหมดละ

ข้อดีที่เห็นคือ
    เป็นรอยยาก ไม่เหลือง และราคาถูกกว่าอะคลีลิก

ข้อเสียคือ
    พลาดคือแตก ให้ตัวไม่ได้ น้ำหนักเยอะ

ข้อควรระวัง
    1.เวลาเคลื่อนย้ายเครื่องคอมให้ถอดออกครับ เพราะว่ากระจกมันให้ตัวได้น้อยมากถ้าเคสบิดตัวหรือผิดทรงกระจกอาจบิ่นหรือแตกได้ทันที
    2.กระจกที่เอามาทำนี้เป็นแผ่นที่สองครับ แผ่นแรกเป็นกระจกใสแตกเพราะความร้อนภายในห้อง เลยทำให้กระจกนั้นมีรอยแตกวิ่งจากรูน๊อตมากลางแผ่นเลยครับ
    3.เวลาทำผมแนะนำให้ใส่แว่นตาด้วยครับ อาจมีเศษกระจกตอนเจาะหรือติดตั้งกระเด็นมาเข้าตา ดีไม่ดีอาจตาบอดได้เลยนะครับ
    4.หลังจากทำเสร็จแล้วกวาดห้องหรือเก็บกวาดด้วยทุกครั้ง เพราะเศษกระจกอาจตำเท้าเราได้ครับ

ตัวจริงสวยกว่ารูปมากครับขอบอก งั้นผมขอจบการทำฝาข้างด้วยกระจกแต่เพียงเท่านี้ครับ ขอบคุณที่อ่านครับ
    ฝากกระทู้ฝาเคสด้วยนะ
    http://www.overclockzone.com/forums/...5#post67418265
    Last edited by co5056; 12 Aug 2015, 20:01:55.

สุดยอด DIY ครับ

Comment

Originally posted by Cr101 View Post
      สุดยอด DIY ครับ
      คุงค๊าฟ

Comment

สวยเลยท่าน

Comment

Originally posted by seus1984 View Post
          สวยเลยท่าน
          คุงก๊าฟ

Comment

สวยงามมากเลยครับ ดอกประเภทนี้ เคยเล็งๆจะซื้อมาใช้อยู่ แต่ติดตรงที่ปัญหาที่ท่านว่า กระจก ถ้าอุณภูมิ ต่างกันเยอะๆ สองด้าน ก็จะ ร้าวแตก และหนัก เลยพักใว้ก่อน ของท่านสวยงามครับ

Comment

Originally posted by aekshow View Post
              สวยงามมากเลยครับ ดอกประเภทนี้ เคยเล็งๆจะซื้อมาใช้อยู่ แต่ติดตรงที่ปัญหาที่ท่านว่า กระจก ถ้าอุณภูมิ ต่างกันเยอะๆ สองด้าน ก็จะ ร้าวแตก และหนัก เลยพักใว้ก่อน ของท่านสวยงามครับ
              เจาะยากมาก แต่ถ้าเจาะเสร็จแล้วซักรูก็จะรู้เทคนิคแล้วครับ

Comment

Working...
              X