Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดัดแปลงเครื่องแบรนด์ให้ใช้กับ M/B ทั่วไปได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดัดแปลงเครื่องแบรนด์ให้ใช้กับ M/B ทั่วไปได้

เกริ่นกันก่อน
    เนื่องจากผมมีความจำเป็นจะต้องยำอะไหล่ทั้งหมด ที่ได้ซื้อมาจากสมาชิกทั่วไปใน oCz
    แต่เมื่อผมนำอะไหล่มากองรวมกันแล้ว ทำให้ผมพบว่า เราไม่สามารถเปลี่ยน M/B ของเครื่องแบรนด์เนม ได้ เนื่องจากทางผู้ผลิดมันรู้มาก จนทำให้เคสสวยๆของพวกมัน กลายเป็นขยะในทันทีของสังคมคนหมู่มาก
    นี่คือสาเหตุที่มันเอารัดเอาเปรียบผู้บริโภคใช่ไหม (เครียดไปป่าวฟระ --!)

มาเริ่มขั้นตอนการทะลวงรู(ฝา)หลังกัน Let Gooooooooo!!!

1.เลือกเคสสวยๆ จากหลายๆแบรนด์ (เลือกเอาจากขยะในห้องนั่นเหระนะ)
    อันนี้ผมขอแนะนำเคสสวยๆจากท่าน joker_
    ราคา 500 บาท แถมวิ่งข้ามรางรถไฟบางเขนมาส่งให้ถึงมืออีกต่างหากครับ

อันนนี้รูปหลังเครื่องครับ

2.มาเตรียมเครื่องมือกันครับ

จากนั้นค่อยมาพิจารณาความเป็นไปได้ครับ ค่อยว่ากันใหม่ ตอน2

เนื่องจากเคสที่ผมได้มาจากท่า โจ๊ก M/B มันเสีย (เสียก่อนจะซื้อนะ ตกลงปลงใจกันขายซาก เลยได้ซื้อมาทำ Project ) แต่เคสกับ PSU สภาพสมบูรณ์เลยครับ
    ผมจึงได้ งัดเอา M/B ออก เหลือแต่เคสเพื่อเตรียมการย้าย M/B มาสู่เคสนี้ต่อไปครับ

3.พิจารณาและตั้งสมมติฐาน

น่าจะได้ คงต้องพิสูจน์ต่อไป

4.ทำการ Mark เพื่อกำหนด เส้นทางการตัดต่อไป
    ขั้นตอนนี้ ใครกำหนดพลาด เคสก็ลาโลก เนื่องจากซ่อมให้มันกลับมาเหมือนเดิมคงอุจาด

5.จากนั้นก็เจาะด้วยสว่าน แล้วก็แงะด้วยคีมตัดเพื่อเจาะรูฝาหลังไปเรื่อยๆครับ ผมแนะนำนะ ใครที่ไม่ชำนาญ ให้เพื่อนช่วยจับ ช่วยดูแลกันจะดีกว่านะ เด๋วพลาด มันเสียว

Comment

6.เจาะไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก

รูปนี้ เสียดายที่ผมทำคนเดียว เลยไม่ได้ถ่ายตอนใช้หินเจียรมาให้ ไฟแลบกระจายเลยตอนเจียร ทำให้รู้ว่า เคสนี้ใช้เหล็กอย่างดี เหนียวมากๆ เวลาเจียรแล้วไม่ขาด แต่จะกลายเป็นเหล็กดำๆแทน

7.พอเจียรเสร็จก็ลองนำเพลทมาใส่ดี (การเจาะเพลทที่ดี แนะนำว่าอย่าให้หลวม ให้มันแน่นเข้าไว้ ส่วนเรื่อง port ต่างๆ จะตรงรูไม่ตรงรู เอาไว้ก่อน ช่างหัวมัน เนื่องจากมันหย่อนได้ เกือบๆมิล(mm))

8. ดูด้านใน ว่าเข้าซี้ใหม(สนิท) หากซี้แล้วก็จบ เตรียม M/B มาเลย

Comment

9.ลองนำ M/B ที่ซ์้อจากท่าน bbridnok ลงไปประกอบดู ซื้อมาเท่าไรจำไม่ได้ละ (ขอโทษทีครับผม ../|\..)

10.ลองนำอุปกรณ์ต่างๆทั้งหมด จากท่านต่างๆ ลงไปประกอบดู หากไม่มีอะไรผิดพลาด มันก็เปิดติดแน่ๆ (เนอะ ^^!)

ประมาณนี้เนอะ

Last edited by it-ynw; 24 Jun 2014, 23:15:47. Reason: อัพภาพผิด

Comment

ลองบูตดู หากไม่มีอะไรผิดพลาด ก็ใช้งานได้เหมือนๆกับเคสทั่วไป แต่ได้ดีที่เล็กกระทัดรัด

ลองลง os ดู ขอเป็น Linux ละกันครับเนื่องจากจะทำ Project พอดี

HDD ที่ใช้ ผมได้เจาะไว้ใต้ ช่อง DVD-Rom นะครับ
          ฮาร์ดดิส ที่ใช้เป็น ssd 8 g ของท่าน Piceocz ซื้อมาตัวละ 500 (ราคาลดให้ เพราะผมได้ไม่เอา MT) เนื่องจากเอามาทำ Project สงอาจารดย์เนอะ

DIY ฉบับนี้ผมขอลาไปก่อนนะครับ
          หวังว่าท่านคงได้ประโยชน์จากการแนะนำไม่มากก็น้อย ขอให้สมาชิกทุกท่านโชคดีนะครับ ว่างๆ ผมจะมารีวิว DIY ให้ใหม่นะครับ ฝันดีครับผม
          Attached Files
          Last edited by it-ynw; 24 Jun 2014, 23:42:09. Reason: ลืมภาพ ssd

Comment

เจ๋งดีครับ

ผมก็ซื้อเคสเปล่าแบรนด์เนมมือสองตัวเล็กๆ ตัวละ 100 บาท
            ของผมไม่มีปัญหาฝาหลัง แต่มีปัญหา psu
            เพราะเค้าใช้ psu ขนาดสั้นกว่ามาตรฐาน แล้วดันทำบล๊อกใส่ psu ทำให้เอาขนาดทั่วไปใส่แทนไม่ได้
            แต่ในที่สุด ก็เจอ psu ขนาดที่ใส่ได้ แต่เป็น psu คุณภาพต่ำ ก็ต้องยอม จะได้ไม่ต้องโมเคส
            ปุ่มข้างหน้ามีปุ่มเดียว
            ผมก็เพิ่มสวิทซ์เล็กๆหลังเคส เป็นปุ่มรีเซ็ต
            ตอนนี้เก็บไว้ไม่ได้ใช้หลายปีละ

Comment

แหล่มครับ พอดีมีเคส Dell ใหญ่อยู่

Comment

Comment

Comment

Working...
                  X