Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต้องการทำสีเคสต้องใช้สีแบบไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Noo_mike View Post
    คือขัด แล้ว พ่นรองพื้นใช่ไหมท่าน

แล้ว ขัดอีก แล้ว พ่นรองพื้นอีก

แล้วพ่น สีจริง

หรือว่า ขัด แล้ว พ่นรองพื้น แล้ว พ่น สีจริง ครับ

ผมพ่น เคส Mac G5 อ่ะ ครับ

ขอโทษ นะครับ ที่ถามเยอะไปหน่อย

อยากพ่น แบบนี้

[ATTACH]2716326[/ATTACH]
    ขัดสีเก่า ก่อนครับ ขัดให้สีเก่าหมดความมันของสีเคลือบ กระดาษทราย #150

พอสีเก่าสากๆ แล้วค่อยพ่นรองพื้น ให้ทั่วในที่ๆต้องการ รอจนแห้ง ก็ขัดอีกครั้ง

(อย่าลืมตอนขัดให้ขัดกับน้ำ น้ำธรรมดาก็ใด้ น้ำผสมผงซักฝอกก็ดี)

ถ้ารองพื้นรอบแรกดูแล้วไม่ทั่ว ไม่เรียบ ก็พ่นอีกรอบ พอสีแห้งก็ขัดเหมือนเดิม ด้วยกระดาษทราย #150 เหมือนเดิม

การพ่นรองพื้นไม่ควรพ่นเกิน 2 รอบ ถ้าเกินสีจะหนาเกินไป พอพ่นสีจริงมันอาจจะลอก เวลาไปกระแทกกับอะไรสักอย่าง

พอสีรอบพื้นใด้ทีแล้ว ก็ขัดล้างอีกรอบ เพือที่ว่ากันฝุ่นที่มาเกาะ เพราะเราๆท่านๆ คงไม่มีห้องพ่นสีที่ควบคุมอากาศ เหมือนร้านทำสีแน่นๆ

พ่นสีจริงรอบแรกก็ทำเหมือนกับการรองพื้น พ่นไปสีแห้งก็ขัด แต่การขัดสีจริงให้ขัดกับกระดาษทราย #320 ขัดกับน้ำเหมือนเดิม

พอน้ำแห้ง ก็พ่นรอบ 2ต่อ ถ้า พอรอบ 2 สีแห้งดีแล้วก็ล้างน้ำใช้ฟองน้ำล้างรถถูๆเอา รอน้ำแห้งก็เคลือบเงา

การขัดเป็นการทำให้พื้นผิวของสีมีความสากมากคือเพื่อที่สีชั้นต่อไปจะใด้เกาะใด้ดีขึ้นและขัดเอาเม็ดฝ่นที่ติดๆอยู่ออก

การพ่นอย่าพ่นไกล้หรือไกลจนเกินไป ไกล้มากสีหยดเป็นเม็ดๆ ไกลมากสีไม่ติดกว่าจะใด้ก็ต้องใช่สีเยอะ

การล้างน้ำบ่อยๆคือการป้องกันฝุ่นที่มาเกาะ เพื่อที่เวลาพ่นสีชั้นต่อไป จะใด้ไม่เป็นเม็ดของฝุ่น ติดทับอยู่ เพราะจะทำให้สีไม่เรียบ

Comment

Originally posted by Theone555 View Post
      ขัดสีเก่า ก่อนครับ ขัดให้สีเก่าหมดความมันของสีเคลือบ กระดาษทราย #150

พอสีเก่าสากๆ แล้วค่อยพ่นรองพื้น ให้ทั่วในที่ๆต้องการ รอจนแห้ง ก็ขัดอีกครั้ง

(อย่าลืมตอนขัดให้ขัดกับน้ำ น้ำธรรมดาก็ใด้ น้ำผสมผงซักฝอกก็ดี)

ถ้ารองพื้นรอบแรกดูแล้วไม่ทั่ว ไม่เรียบ ก็พ่นอีกรอบ พอสีแห้งก็ขัดเหมือนเดิม ด้วยกระดาษทราย #150 เหมือนเดิม

การพ่นรองพื้นไม่ควรพ่นเกิน 2 รอบ ถ้าเกินสีจะหนาเกินไป พอพ่นสีจริงมันอาจจะลอก เวลาไปกระแทกกับอะไรสักอย่าง

พอสีรอบพื้นใด้ทีแล้ว ก็ขัดล้างอีกรอบ เพือที่ว่ากันฝุ่นที่มาเกาะ เพราะเราๆท่านๆ คงไม่มีห้องพ่นสีที่ควบคุมอากาศ เหมือนร้านทำสีแน่นๆ

พ่นสีจริงรอบแรกก็ทำเหมือนกับการรองพื้น พ่นไปสีแห้งก็ขัด แต่การขัดสีจริงให้ขัดกับกระดาษทราย #320 ขัดกับน้ำเหมือนเดิม

พอน้ำแห้ง ก็พ่นรอบ 2ต่อ ถ้า พอรอบ 2 สีแห้งดีแล้วก็ล้างน้ำใช้ฟองน้ำล้างรถถูๆเอา รอน้ำแห้งก็เคลือบเงา

การขัดเป็นการทำให้พื้นผิวของสีมีความสากมากคือเพื่อที่สีชั้นต่อไปจะใด้เกาะใด้ดีขึ้นและขัดเอาเม็ดฝ่นที่ติดๆอยู่ออก

การพ่นอย่าพ่นไกล้หรือไกลจนเกินไป ไกล้มากสีหยดเป็นเม็ดๆ ไกลมากสีไม่ติดกว่าจะใด้ก็ต้องใช่สีเยอะ

การล้างน้ำบ่อยๆคือการป้องกันฝุ่นที่มาเกาะ เพื่อที่เวลาพ่นสีชั้นต่อไป จะใด้ไม่เป็นเม็ดของฝุ่น ติดทับอยู่ เพราะจะทำให้สีไม่เรียบ
      ขอบคุณ มากครับท่าน

เด๋วรอเคลียงานให้ว่าง จะมาอัพเดท ให้ดูกัน ครับ
      ขอบคุณมากจริงๆ ครับ

Comment

รับทราบ รอชมๆ อิอิ

Comment

Originally posted by Noo_mike View Post
          คือขัด แล้ว พ่นรองพื้นใช่ไหมท่าน

แล้ว ขัดอีก แล้ว พ่นรองพื้นอีก

แล้วพ่น สีจริง

หรือว่า ขัด แล้ว พ่นรองพื้น แล้ว พ่น สีจริง ครับ

ผมพ่น เคส Mac G5 อ่ะ ครับ

ขอโทษ นะครับ ที่ถามเยอะไปหน่อย

อยากพ่น แบบนี้

[ATTACH]2716326[/ATTACH]
          ถ้าเคสเป็นอลูมิเนียมแนะนำให้ อโนไดซ์ จะดีกว่าครับ
          http://forums.bit-tech.net/showthread.php?t=257188

Comment

ผมพ่นก็ใช้สีของไฟแรตกระป๋องแดงๆอ่ะครับ อันดับแรกเราต้องดูวัสดุเคสของเราก่อนครับว่ามันเป็นชนิดอะไร ถ้าเปงอลูมีเนียบ ก็เอาผ้าเช็ดให้สะอาดที่สุดหรือจะล้างน้ำแล้วตากแดดจัดๆก็ว่าไปครับ รองพื้นผมใช้ของ kobe ครับ พ่นบางๆก่อนรอบแรกและตากในที่ล่มพอมีแสงแดด ทิ้งไว้สัก10นาที พอมันแห้งกะพ่นรองพื้นอีกรอบให้ทั่วทั้งเคส และทิ้งไว้สัก10 15นาที ที่นี่กะลงสีจริงตามใจชอบครับ ทำเหมือนที่เราทำรองพื้นเลย ส่วนเรกเกอพ่นให้บางๆรอบแรก รอบสองก็จัดหนักให้หนาเลยครับ ทำสีอย่างให้วัสดุโดนแดดโดยตรงนะครับ เพราะจะทำให้สีเกิดการกระจายของเม็ดสี ทางที่ดีที่สุดพ้นในที่ล่อแดดอ่อนครับ และสีจะติดเหมือนกาวตราช้างเลย ประสบการพ้นcm690 ทุกวันนี่สียังไม่ลอกเลยครับ อ่อผมลืมบอกผม ก่อนพ้นผมใช้กระดาษทรายถูบางๆก่อนครับ เอาสักเบอ 800กะพอแล้วครับ ที่สำคัญต้องใจเย็นและมือต้องสะอาดครับ

Comment

ผมก็ใช้สีกระป๋อง ใช้มา 3 ปีแล้วก็ไม่เห็นมันลอกเลย พ่นแบบธรรมดา ขัดนิดหน่อย
              Attached Files

Comment

Working...
              X