Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฉุกเฉิน ยามแบตมือถือมันหมด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฉุกเฉิน ยามแบตมือถือมันหมด

ไปอ่านตามเน็ตดู เห็นมีการทำใช้หลายแบบ เลยลองทำแบบนี้ดูเล่น ๆ แต่ใช้งานได้จริงยามฉุกเฉิน ขนาดไม่ใหญ่ เล็กนิดเดียวพกพาง่าย เห็นว่าง่ายสุดและใช้อุปกรณ์ไม่กี่ตัว

- PORT USB เก่า ๆ ไปรื้อในลังมา
    - IC 7805
    - ขั่วถ่าน 9V
    - ท่อหด

บัดกรี IC7805 ติดกับ PORT USB เลย

ลองชาจดู ใช้ได้แหะ แต่จะเต็มไหมคงไม่เต็ม เพราะถ่าน 9V ธรรมดาทั่วไปน่าจะอยู่ 100ma หรือ 0.1A ฉุกเฉิน ๆ

หาท่อหดมาหุ้มให้ดูดีหน่อย เป็นอันสวยงาม

วงจรก็อปในเน็ตมา ขอบคุณมากครับผม

Last edited by NuBoW; 13 Dec 2013, 10:25:53.

Comment

แนวดีแฮะ มันคือ Power Bank นี้

Comment

Originally posted by mamajang View Post

Originally posted by lairwtiare View Post
        แนวดีแฮะ มันคือ Power Bank นี้
        ลองทำดูเล่น ๆ ครับ

Comment

ผมเคยทำตอนไปเข้าค่ายลูกสือ(แอบเอามือถือไป) ประดิษไปใช้ ใช้ได้ดีทีเดียวครับ ฟันเฟริม

Comment

น้ำใจงามมากครับ ทำขายได้เลยครับ

Comment

Good idia

Comment

ไปซื้อถ่าน 9V ใหม่ ที่ 7-11 มาลองดู

พลังงานเหลืออยู่ 28%

เริ่มชาจไฟเข้า

ผ่านไป 30 นาที ได้มาเพิ่ม 4% แบบว่าแก้ขัดได้ในเวลาฉุกเฉิน ได้จริง ๆ ยังไม่ได้ลองจนไฟในถ่าน 9V หมด เดา ๆ น่าจะได้เพิ่มสัก 8-10%

Comment

เคยคิดนะ ใช้แบต 12V (รถบังคับคันละ700-800) ราคาลูกละ 200 มาต่อ R ดรอปไฟลง
                  พลังงานจะสูญเสียที่ R มากพอสมควร แต่ก็ไม่เป็นไร

อยากรู้ว่าความคิดนี้เป็นไปได้ป่าวครับ

Comment

Originally posted by poowangdee View Post
                    เคยคิดนะ ใช้แบต 12V (รถบังคับคันละ700-800) ราคาลูกละ 200 มาต่อ R ดรอปไฟลง
                    พลังงานจะสูญเสียที่ R มากพอสมควร แต่ก็ไม่เป็นไร

อยากรู้ว่าความคิดนี้เป็นไปได้ป่าวครับ
                    ใช้ IC7805 ดีกว่า แต่ 12V ตัว IC จะร้อนนิดนึ่งหา ซิงค์เล็ก ๆ ใส่ก็ ใช้ได้ครับ ที่ผมทำในกระทู้ก็ต่อไฟ 12V จากในรถ หรือ แบต UPS ได้เลยครับ

Comment

Originally posted by NuBoW View Post
                      ใช้ IC7805 ดีกว่า แต่ 12V ตัว IC จะร้อนนิดนึ่งหา ซิงค์เล็ก ๆ ใส่ก็ ใช้ได้ครับ ที่ผมทำในกระทู้ก็ต่อไฟ 12V จากในรถ หรือ แบต UPS ได้เลยครับ
                      ครับผม งั้นเจ๋งเลย ถ้ามีงบจะลองทำบ้าง

Comment

Originally posted by poowangdee View Post
                        ครับผม งั้นเจ๋งเลย ถ้ามีงบจะลองทำบ้าง
                        ชุดที่ทำนี้งบไม่กี่ 10 บาทครับ ลองทำดูเลยครับ

Comment

IC 7805 ร้านอมร จะมีขายมั้ยครับ อยากลองทำเล่นดูครับ

Comment

ดัดแปลงต่อกับโซล่าเซลล์

Comment

ไอเดียร์ดีครับ

Comment

Working...
                              X